BOT là gì? Dự án và trạm thu phí BOT

1 25

BOT là gì? Dự án BOT là gì? VnDoc.com xin gửi tới bạn đọc bài viết dưới đây để bạn đọc cùng tham khảo để có thể hiểu rõ hơn về trạm thu phí BOT nhé.

Trạm thu phí BOT là gì?

Để hiểu rõ hơn về BOT và trạm thu phí. Ta có thể hiểu những dự án giao thông BOT sử dụng đều là vốn của nhà đầu tư. Nên khi xe vận chuyển trên đoạn đường này phải đóng tiền cho các chủ đầu tư đó. Và để thu tiền được các phương tiện thì trạm thu phí đã được xây dựng.

Do đó trạm thu phí là những trạm chốt được lập ra tại các tuyến đường thuộc dự án BOT. Chức năng dùng để thu phí đường bộ của các phương tiện vận chuyển tham gia giao thông trên tuyến đường thuộc dự án đó.

Mức tiền thu phí tại trạm thu phí BOT

Những đối tượng bị thu phí tại các trạm thu phí BOT

Mức thu phí tại các trạm BOT được quy định tại Nghị định số 18/2012/NĐ-CP ngày 13/3/2012 của Chính phủ về Quỹ bảo trì đường bộ. Thông tư này không áp dụng đối với xe máy chuyên dùng theo quy định tại khoản 20.

BOT là gì? Dự án và trạm thu phí BOT

Đối tượng chịu phí

Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, bao gồm: xe ô tô, máy kéo; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô; máy kéo (sau đây gọi chung là ô tô) và xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (sau đây gọi chung là mô tô) thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ.

Xe ô tô thuộc đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ quy định tại khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai;

Bị tịch thu;

Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.

Các trường hợp nêu tại khoản 2 Điều này nếu xe ô tô đó đã được nộp phí sử dụng đường bộ; chủ phương tiện sẽ được trả lại số phí đã nộp (áp dụng cho xe ô tô bị hủy hoại; tịch thu không được tiếp tục lưu hành); hoặc được trừ vào số phí phải nộp của kỳ sau (áp dụng đối với xe ô tô vẫn tiếp tục được lưu hành sau khi được sửa chữa); tương ứng với thời gian không sử dụng đường bộ nếu có đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

Không áp dụng khoản 2 Điều này đối với xe ô tô của lực lượng quốc phòng; lực lượng công an và xe nước ngoài tạm nhập lưu hành tại Việt nam.

Mời bạn đọc cùng tham khảo thêm tại mục hỏi đáp thắc mắc trong mục tài liệu nhé.

Đánh giá bài viết
1 25
Hỏi - Đáp thắc mắc Xem thêm