Chế độ khi con ốm năm 2020

Chế độ khi con ốm không phải người lao động nào cũng nắm rõ. Vậy pháp luật hiện hành quy định chế độ được hưởng khi nghỉ chăm con ốm hiện nay như thế nào và mức hưởng ra sao? Mời các bạn cùng theo dõi nội dung sau đây.

1. Con ốm cha mẹ có được hưởng chế độ không?

Theo Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được hưởng chế độ ốm đau là người:

- Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn, không có thời hạn, theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 - 12 tháng;

- Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 - 03 tháng;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

- Sĩ quan, quân nhân quân đội; sĩ quan, hạ sĩ quan công an; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân;

- Người quản lý, điều hành doanh nghiệp, hợp tác xã có hưởng lương.

Với quy định này có thể thấy, không phải bất cứ ai tham gia BHXH cũng được hưởng chế độ ốm đau, mà chỉ những đối tượng nêu trên mới được hưởng chế độ này.

2. Điều kiện hưởng chế độ khi con ốm

Cũng theo Luật này, Điều 25 nêu rõ điều kiện hưởng chế độ ốm đau của người lao động khi con ốm như sau:

- Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau;

- Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Nếu không đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên, người lao động sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

3. Thời gian nghỉ chăm con ốm

Theo quy định tại Điều 27 của Luật này, trường hợp đủ điều kiện, người lao động sẽ được hưởng chế độ ốm đau với thời gian:

- Tối đa 20 ngày nếu con dưới 03 tuổi;

- Tối đa 15 ngày nếu con từ đủ 03 - 07 tuổi.

Lưu ý:

- Thời gian này là thời gian tối đa trong 01 năm cho mỗi con và tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

- Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người được thực hiện theo quy định nêu trên.

Ví dụ: Hai vợ chồng chị A đều tham gia BHXH bắt buộc, có con trai 05 tuổi bị ốm phải nằm viện điều trị bệnh từ ngày 07/3/2020 đến ngày 11/3/2020. Trong thời gian con phải nằm viện điều trị bệnh, cả hai vợ chồng chị A đều nghỉ việc để chăm sóc con.

Trong trường hợp này, cả hai vợ chồng chị A đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau với thời gian là 05 ngày.

4. Mức hưởng chế độ ốm đau

Liên quan đến mức trợ cấp trong thời gian nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành có nêu:

Mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Do đó, tổng số tiền chế độ ốm đau mà cha mẹ được hưởng mỗi lần con ốm đau được tính như sau:

Tiền trợ cấp = 75% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ : 24 x Số ngày nghỉ

Lưu ý: Số ngày nghỉ không vượt quá số ngày tối đa theo quy định.

5. Thủ tục hưởng chế độ con ốm

Căn cứ Điều 100 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau gồm:

- Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với con của người lao động nếu điều trị nội trú;

- Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH nếu con của người lao động điều trị ngoại trú;

- Giấy khám, chữa bệnh dịch bằng tiếng Việt nếu khám, chữa bệnh ở nước ngoài;

- Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) do đơn vị sử dụng lao động lập.

Sau khi có đủ các giấy tờ nêu trên, đơn vị sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để được giải quyết.

Xem thêm

Đánh giá bài viết
1 198
Hỏi đáp pháp luật Xem thêm