Đeo tai nghe khi điều khiển xe máy có bị phạt tiền hay không?

1 185

Đeo tai nghe khi điều khiển xe máy có bị phạt?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP bổ sung tăng thêm mức phạt với nhiều hành vi vi phạm, cụ thể mức phạt mới cho người đi xe máy đeo tai nghe sẽ bị phạt tiền lên tới 200 ngàn đồng. Nội dung chi tiết mời các bạn tham khảo.

Hiện nay, rất nhiều người có thói quen đeo tai nghe để nghe nhạc, học Tiếng Anh… khi tham gia giao thông. Việc làm trên rất nguy hiểm vì nhiều trường hợp đã không kịp nghe, thấy tín hiệu xin vượt, tiếng còi xe dẫn đến những tai nạn bất ngờ và đáng tiếc. Như vậy, pháp luật có quy định nào về việc không được thực hiện hành vi trên không?

Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 thì khi tham gia giao thông, người điều khiển trên xe mô tô, gắn máy không được sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Đeo tai nghe khi điều khiển xe máy có bị phạt?

Trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt như thế nào?

Đến 31/7/2016, người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (Điểm h Khoản 1, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP).

Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng - 04 tháng (Điểm o Khoản 3, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ máy trợ thính.

2. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện.

Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Với những quy định trên, trừ trường hợp đeo thiết bị trợ thính, các bạn tham gia điều khiển xe máy không được đeo tai nghe để nghe nhạc, học tiếng anh... và sẽ bị xử phạt khi vi phạm. Mọi người cần chấp hành nghiêm chỉnh các quy định về an toàn giao thông để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông khác.

Đánh giá bài viết
1 185
Giao thông vận tải Xem thêm