Mức phạt mới nhất dành cho người đi bộ vi phạm giao thông

Mức phạt dành cho người đi bộ vi phạm giao thông

Người đi bộ đi xuống lòng đường bị phạt bao nhiêu? Đi bộ vào đường cao tốc bị phạt bao nhiêu? Đây là câu hỏi thắc mắc của nhiều bạn đọc giả. Mời các bạn cùng tham khảo bài viết dưới đây để nắm rõ các quy định về mức phạt mới nhất dành cho người đi bộ vi phạm giao thông theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Người đi bộ sẽ bị phạt nếu vi phạm luật giao thông

Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông tại Điều 9 như sau:

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc“.

So sánh mức phạt dành cho người đi bộ vi phạm giao thông ở Nghị định 171 và Nghị định 46:

Theo đó, các quy định về lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông ở Nghị định 46 không có sự thay đổi nhiều so với Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Trong cả hai văn bản đều quy định mức phạt giống nhau áp dụng với các lỗi sau:

1) Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 dưới đây;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2) Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Tuy nhiên, ở hai văn bản lại có quy định khác nhau đối với lỗi người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc. Theo đó, mức phạt cũ đối với lỗi này là từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng còn ở Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đánh giá bài viết
1 217
Hỏi đáp pháp luật Xem thêm