Điều kiện hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng

1 91

Trợ cấp lần đầu và chuyển vùng khi công tác ở vùng khó khăn

Trường hợp viên chức đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn thì có được hưởng trợ cấp lần đầu và chuyển vùng không? Điều kiện để được hưởng trợ cấp lần đầu và chuyển vùng là như thế nào. Mời các bạn theo dõi bài viết sau đây của VnDoc để biết thêm chi tiết.

Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định, đối tượng hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng là cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thở việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn; sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách Nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam.

Quy định về trợ cấp lần đầu và chuyển vùng

Trợ cấp lần đầu khi đến công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặt biệt khó khăn:

“Điều 6. Trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng

Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp như sau:

1. Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung;

2. Trường hợp có gia đình chuyển đi theo thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi và hưởng trợ cấp chuyển vùng bằng 12 tháng lương tối thiểu chung cho hộ gia đình;

3. Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.”

Theo hướng dẫn tại Công văn số 1784/BNV-TL ngày 03/04/2017 của Bộ Nội vụ về việc thực hiện Nghị định số 116/2010/NĐ-CP :

“ 2. Về trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng quy định tại Điều 6 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP:

Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang được cơ quan có thẩm quyền quyết định đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn kể từ ngày 01 tháng 3 năm 2011 (ngày Nghị định số 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực thi hành) được chi trả trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng ngay khi cán bộ, công chức, viên chức đến nhận công tác và được tính theo mức lương cơ sở do Chính phủ quy định tại thời điểm chi trả.”

Mời các bạn tham khảo thêm:

Đánh giá bài viết
1 91
Hỏi đáp pháp luật Xem thêm