Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3: Luyện tập chung phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000

Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3: Luyện tập chung phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000 với lời giải chi tiết, rõ ràng theo khung chương trình sách giáo khoa Toán lớp 3, các bài giải tương ứng với từng bài học trong sách giúp cho các em học sinh ôn tập và củng cố các dạng bài tập, rèn luyện kỹ năng giải Toán lớp 3.

Để tiện trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm về giảng dạy và học tập các môn học lớp 3, VnDoc mời các thầy cô giáo, các bậc phụ huynh và các bạn học sinh truy cập nhóm riêng dành cho lớp 3 sau: Nhóm Tài liệu học tập lớp 3. Rất mong nhận được sự ủng hộ của các thầy cô và các bạn.

Lưu ý: Nếu không tìm thấy nút Tải về bài viết này, bạn vui lòng kéo xuống cuối bài viết để tải về.

Bài 1: (Hướng dẫn giải bài tập số 1 SGK)

a) 5200 + 400 = 6300 + 500 = 8600 + 200 =

5600 - 400 = 6800 - 500 = 8800 - 200 =

b) 4000 + 3000 = 6000 + 4000 = 9000 + 1000 =

7000 - 4000 = 10000 - 6000 = 10000 - 9000 =

7000 - 3000 = 10000 - 4000 = 10000 - 1000 =

Hướng dẫn giải

a) 5200 + 400 = 5600 6300 + 500 = 6800 8600 + 200 = 8800

5600 - 400 = 5200 6800 - 500 = 6300 8800 - 200 = 8600

b) 4000 + 3000 = 7000 6000 + 4000 = 10000 9000 + 1000 = 10000

7000 - 4000 = 3000 10000 - 6000 = 4000 10000 - 9000 = 1000

7000 - 3000 = 4000 10000 - 4000 = 6000 10000 - 1000 = 9000

Bài 2: (Hướng dẫn giải bài tập số 2 SGK)

Đặt tính rồi tính

6924 + 1536 8493 – 3667

5718 + 636 4380 – 729

Hướng dẫn giải

Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3

Bài 3: (Hướng dẫn giải bài tập số 3 SGK)

Một đội trồng cây đã trồng được 948 cây, sau đó trồng thêm được 1: 3 số cây đã trồng. Hỏi đội đó đã trồng được bao nhiêu cây?

Hướng dẫn giải

Số cây trồng thêm được là:

948 : 3 = 316 (cây)

Số cây trồng được tất cả là:

948 + 316 = 1264 (cây)

Bài 4: (Hướng dẫn giải bài tập số 4 SGK)

Tìm x

a. X + 1909 = 2050

b. X – 586 = 3705

c. 8462 – X = 762

Hướng dẫn giải

a. X + 1909 = 2050

X = 2050 – 1909

X = 141

b. X – 586 = 3705

X = 3075 + 586

X = 4291

c. 8462 – X = 762

X = 8462 – 762

X = 7700

Bài 5: (Hướng dẫn giải bài tập số 5 SGK)

Cho 8 hình tam giác, mỗi hình như hình bên:

Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3

Hướng dẫn giải

Có thể xếp thành hình tam giác như sau:

Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3

>> Bài tiếp theo: Giải bài tập trang 108, 109 SGK Toán 3: Tháng, năm - Luyện tập

Mời các bạn tham khảo: Bài tập Toán lớp 3: Luyện tập chung phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000 là tài liệu ôn tập Chương 3 với các bài tập Toán lớp 3 cơ bản, giúp các em học sinh luyện tập các dạng Toán lớp 3 đạt kết quả tốt nhất, góp phần củng cố thêm kiến thức của các em.

Hay các: Bài tập trực tuyến Toán 3: Luyện tập chung phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000, nhằm giúp các em học sinh ôn tập kĩ hơn về phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000 được học trong chương 3 môn Toán lớp 3. Đề được để dưới dạng trực tuyến nên các em học sinh có thể trực tiếp vào làm bài và kiểm tra kết quả ngay khi làm xong. Đề có đáp án và hướng dẫn giải chi tiết giúp các em hiểu cách làm bài hơn nhé!

Ngoài ra, các em có thể tham khảo những bài toán hay và khó lớp 3 với nhiều bài tập toán được chọn lọc để các em thử sức mình, đồng thời những bài toán hay và khó lớp 3 cũng là tài liệu để các em ôn thi chuẩn bị cho những kỳ thi quan trọng.

Như vậy, VnDoc.com đã gửi tới các bạn Giải bài tập trang 106 SGK Toán 3: Luyện tập chung phép cộng, phép trừ trong phạm vi 10000. Ngoài các bài tập môn Toán 3 trên, các em học sinh có thể tham khảo môn Toán lớp 3 nâng caobài tập môn Toán lớp 3 đầy đủ khác, để học tốt môn Toán hơn và chuẩn bị cho các bài thi đạt kết quả cao.

Đánh giá bài viết
42 10.828
Giải bài tập Toán 3 Xem thêm