Giải Toán lớp 4 VNEN bài 44: Chia cho số có một chữ số

1 31

Giải Toán lớp 4 VNEN bài 44: Chia cho số có một chữ số - Sách VNEN toán 4 tập 1 trang 104 bao gồm chi tiết lời giải cho từng bài tập giúp các em học sinh củng cố, rèn kỹ năng giải Toán Chương 2. Mời các em học sinh tham khảo lời giải hay sau đây.

A. Hoạt động cơ bản bài 44 Toán lớp 4 VNEN

3. Đặt tính rồi tính

128472 : 3

230855 : 5

Trả lời:

Chia cho số có một chữ số

B. Hoạt động thực hành bài 44 Toán lớp 4 VNEN

Câu 1: Trang 105 sách VNEN toán 4

Đặt tính rồi tính:

214875 : 3

285672 : 4

429387 : 7

278157 : 3

Đáp án và hướng dẫn giải

Chia cho số có một chữ số

Câu 2: Trang 106 sách VNEN toán 4

Tính rồi viết (theo mẫu):

Chia cho số có một chữ số

Đáp án và hướng dẫn giải

Chia cho số có một chữ số

Câu 3: Trang 106 sách VNEN toán 4

Giải bài toán: Người ta đổ đều 15429 lít xăng vào 3 bể. Hỏi mỗi bể chứa có bao nhiêu lít xăng?

Đáp án và hướng dẫn giải

Mỗi bể chứa có số lít xăng là:

15429 : 3 = 5143 (lít)

Đáp số: 5143 lít

Câu 4: Trang 106 sách VNEN toán 4

Giải bài toán: Người ta xếp 187250 cái cốc vào các hộp, mỗi hộp 6 cốc. Hỏi có thể xếp được nhiều nhất vào bao nhiêu hộp và còn thừa mấy cái cốc?

Đáp án và hướng dẫn giải

Người ta có thể xếp được nhiều nhất số hộp là:

187250 : 6 = 31208 (hộp) dư 2 cái

Đáp số: 31208 hộp dư 2 cốc

Câu 5: Trang 106 sách VNEN toán 4

Tìm hai số biết tổng và hiệu của chúng lần lượt là 42506 và 18472

Đáp án và hướng dẫn giải

Số thứ nhất là: (42506 + 18472) : 2 = 30489

Số thứ hai là: 42506 - 30489 = 12017

Vậy hai số cần tìm đó là 30489 và 12017

Câu 6: Trang 106 sách VNEN toán 4

Tính bằng hai cách: (25314 + 42168) : 3 =

Đáp án và hướng dẫn giải

(25314 + 42168) : 3 =

· C1: (25314 + 42168) : 3 = 67482 : 3 = 22494

· C2: (25314 + 42168) : 3 = 25314 : 3 + 42168 : 3 = 8438 + 14056 = 22494

C. Hoạt động ứng dụng bài 44 Toán lớp 4 VNEN

Em giúp người lớn tính tiền:

a. Mua 2kh thịt bò hết 490000 đồng. Hỏi 1 kg thịt bò giá bao nhiêu tiền?

b. Mua 5 hộp bánh cùng loại hết 875000 đồng. Hỏi một hộp bánh giá bao nhiêu tiền?

Đáp án và hướng dẫn giải

a. Mua 1kg thịt bò có giá là:

490000 : 2 = 245000 (đồng)

b. Mua một hộp bánh có giá là:

875000 : 5 = 175000 (đồng)

Đáp số: a. 245000 đồng

b. 175000 đồng

Ngoài giải bài tập Toán 4 VNEN, VnDoc còn giúp các bạn giải toán lớp 4 sách giáo khoa và bài tập tương ứng Giải bài tập trang 77, 78 SGK Toán 4: Chia cho số có một chữ số - Luyện tập. Các em học sinh hoặc quý phụ huynh còn có thể tham khảo thêm đề thi học kì 1 lớp 4 đề thi học kì 2 lớp 4 các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh, Khoa, Sử, Địa theo chuẩn thông tư 22 của bộ Giáo Dục. Những đề thi này được VnDoc.com sưu tầm và chọn lọc từ các trường tiểu học trên cả nước nhằm mang lại cho học sinh lớp 4 những đề ôn thi học kì chất lượng nhất. Mời các em cùng quý phụ huynh tải miễn phí đề thi về và ôn luyện.

Đánh giá bài viết
1 31
Giải Toán lớp 4 VNEN Xem thêm