Quy định xử phạt lỗi vượt quá tốc độ

1 17

Thế nào là chạy quá tốc độ? Quy định về mức xử phạt chạy quá tốc độ được quy định như thế nào theo Luật giao thông đường bộ? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây của VnDoc để nắm được mức xử phạt chạy quá tốc độ đối với các phương tiện giao thông.

Quy định xử phạt ô tô/xe máy chạy quá tốc độ

1. Thế nào là chạy quá tốc độ

Chạy quá tốc độ là khi người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm các quy định về tốc độ khi tham gia giao thông của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải (ban hành trong Thông tư 91/2015/TT-BGTVT ngày 31 tháng 12 năm 2015 và có hiệu lực từ ngày 01/3/2016).

Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới trên đường bộ (trừ đường cao tốc) trong khu vực đông dân cư tối đa là 60 km/h trên đường đôi, có dải phân cách giữa và đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên. Với đường 2 chiều không có giải phân cách giữa và đường một chiều có 1 làn xe cơ giới thì tốc độ tối đa cho phép là 50 km/h.

Tốc độ tối đa cho phép đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự trên đường bộ (trừ đường cao tốc)

Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông thì tốc độ tối đa được xác định theo báo hiệu đường bộ và không quá 40 km/h.

Tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc.

Khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải tuân thủ tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu đường bộ.

Tốc độ tối đa cho phép khai thác trên đường cao tốc không vượt quá 120 km/h.

2. Mức xử phạt khi chạy quá tốc độ

Theo nghị định số 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì xe máy và xe gắn máy nếu chạy quá tốc độ theo quy định từ 5km/h trở lên thì sẽ bị xử phạt. Ví dụ đoạn đường quy định chạy 50km/h mà người đi xe máy chạy 54 km/h thì sẽ không bị xử phạt mà chỉ bị cảnh cáo. Mức phạt sẽ càng nặng khi số km vượt càng lớn.

Mức xử phạt vi phạm chạy xe mô tô - xe máy quá tốc độ là bao nhiêu tiền?

Theo Điều 6 của Nghị định này, Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nhưng không phải trong trường hợp gây tai nạn giao thông, đi thành nhóm hay đuổi nhau trên đường thì chỉ bị xử phạt khi chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h trở lên. Các mức phạt tiền đối với từng trường hợp được quy định như sau:

- Từ 100.000 đến 200.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5km/h đến dưới 10km/h

- Từ 500.000 đến 1.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h

- Từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng nếu điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng GPLX 1-3 tháng.

Mức xử phạt vi phạm chạy xe ô tô quá tốc độ là bao nhiêu tiền?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 quy định mức phạt về lỗi đi quá tốc độ tối đa cho phép đối với xe ô tô được quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau:

+ Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h thì bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000.

+ Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000.

+ Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

+ Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

1. Không chú ý quan sát, Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; tránh, vượt không đúng quy định gây tai nạn giao thông hoặc không giữ Khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông;

2. Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường;

3. Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị tước chứng chỉ bồi dưỡng 2-4 tháng.

Đánh giá bài viết
1 17
Hỏi đáp pháp luật Xem thêm