
Trong vườn có số cây táo là: 200 x 15% = 30 (cây)
Trong vườn có số cây bưởi là: 200 x 32,5% = 65 (cây)
Trong vườn có số cây cam là: 200 x 37,5% = 75 (cây)
Trong vườn có số cây hồng xiêm là: 200 x 15% = 30 (cây)

Trong vườn có số cây táo là: 200 x 15% = 30 (cây)
Trong vườn có số cây bưởi là: 200 x 32,5% = 65 (cây)
Trong vườn có số cây cam là: 200 x 37,5% = 75 (cây)
Trong vườn có số cây hồng xiêm là: 200 x 15% = 30 (cây)

Số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
Bài giải
Phần trăm số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
20% + 25% = 45%
Số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
120 x 45% = 54 (học sinh)
Đáp số: 54 học sinh.

Tỉ số phần trăm số cây nhãn trong vườn là:
Biểu đồ quạt dưới đây cho biết tỉ số phần trăm các loại sách trong thư viện của một trường tiểu học.

Tỉ số phần trăm các loại sách thiếu nhi và sách giáo khoa trong thư viện là:
Tỉ số phần trăm học sinh không tham gia môn Bơi và Nhảy giây là:

Bài giải
Tỉ số phần trăm số học sinh không tham gia môn Bơi và Nhảy giây là:
25 + 12,5% = 37,5%
Đáp số: 37,5%

Số học sinh không thích môn Mĩ thuật và Thể dục là:
Tỉ số phần trăm số học sinh không thích môn Mĩ thuật và Thể dục là:
20% + 60% = 80%
Số học sinh không thích môn Mĩ thuật và Thể dục là:
40 x 80% = 32 (học sinh)
Đáp số: 32 học sinh.

Có bao nhiêu triệu tấn gạo thơm được xuất khẩu?
Bài giải
Số tấn gạo thơm được xuất khẩu là:
6,15 x 26,8% = 1,6482 (triệu tấn)
Đáp số: 1,6482 triệu tấn.

Bài giải
Tỉ số phần trăm số học sinh không tham gia môn Nhảy dây là:
25 + 12,5% + 12,5% = 50%
Số bạn không tham gia môn Nhảy dây là:
32 x 50% = 16 (bạn)
Đáp số: 16 bạn.

Tỉ số phần trăm số học sinh không đi bộ và không đi ô tô là:
Bài giải
Tỉ số phần trăm số học sinh không đi bộ và không đi ô tô là:
25% + 20% = 45%
Đáp số: 45%
Biểu đồ hình quạt bên cho biết tỉ số phần trăm các phương tiện được sử dụng để đến trường học của 40 học sinh trong một lớp bán trú.

Có bao nhiêu học sinh được đưa đến trường bằng ô tô và xe máy?
Bài giải
Tỉ số phần trăm học sinh được đưa đến trường bằng ô tô và xe máy là:
5% + 20% = 25%
Số học sinh được đưa đến trường bằng ô tô và xe máy là:
40 x 25% = 10 (học sinh)
Đáp số: 10 học sinh.