Trẻ em mấy tuổi thì phải đội mũ bảo hiểm?

1 253

Trẻ em bao nhiêu tuổi phải đội mũ bảo hiểm?

Trẻ em bao nhiêu tuổi phải đội mũ bảo hiểm? Ai là người thuộc đối tượng phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông? Căn cứ vào quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP, chỉ trẻ em dưới 6 tuổi mới không cần đội mũ bảo hiểm. Trẻ em từ 6 tuổi trở lên đều phải đội mũ bảo hiểm.

Tóm tắt tình huống:

Con tôi năm nay gần 7 tuổi, khi đưa con đi học thì tôi bị cảnh sát giao thông phạt, xử lý về hành vi không đội mũ bảo hiểm cho trẻ em. Vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi bị xử lý như vậy đã đúng chưa, trẻ em mấy tuổi thì phải đội mũ bảo hiểm?

Trẻ em bao nhiêu tuổi phải đội mũ bảo hiểm?

1, Căn cứ pháp lý

2, Trẻ em mấy tuổi thì phải đội mũ bảo hiểm?

Theo Điều 30 luật giao thông đường bộ 2008 về" Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

4. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh;

b) Sử dụng ô;

c) Bám, kéo hoặc đẩy các phương tiện khác;

d) Đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái;

đ) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông."

Như vậy, người ngồi trên xe mô tô hai bánh phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Ngoài ra, theo qui định tại Điều 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP về "Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ".

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Chở người ngồi trên xe không đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật."

Con chị năm nay đã gần 7 tuổi, như vậy đã thuộc đối tượng phải đội mũ bảo hiểm, việc công an tiến hành xử phạt chị là hoàn toàn đúng với qui định của pháp luật. Tuy vậy, khi tham gia giao thông, chị nên đội mũ bảo hiểm đầy đủ đúng với quy định cho trẻ để đảm bảo an toàn.

Đánh giá bài viết
1 253
Văn bản Giao thông vận tải Xem thêm