Xuất nhập cảnh trái phép và phạm tội tại nước ngoài khi về Việt Nam sẽ xử lý như thế nào?

Xuất nhập cảnh trái phép và phạm tội tại nước ngoài khi về Việt Nam sẽ xử lý như thế nào?

Việc xuất nhập cảnh trái phép đã là một điều trái pháp luật, sang bên nước ngoài còn phạm tội và bị bắt giam ngồi tù, như vậy khi làm thủ tục nhập cảnh về Việt Nam sẽ bị xử lý như thế nào? Hồ sơ xuất cảnh có gửi về Việt Nam hay không? Và việc ngồi tù như vậy khi về nước có mang án tù về Việt Nam hay không? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Thông tư quy định thủ tục hải quan đối với phương tiện vận tải nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh số 42/2015/TT-BTC

Thông tư quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh

Công văn 3444/TCHQ-QLRR quản lý rủi ro kiểm tra, giám sát với hành lý của người xuất nhập cảnh

Xuất nhập cảnh trái phép và phạm tội tại nước ngoài khi về Việt Nam sẽ xử lý như thế nào?

Hỏi: Em có đứa bạn thân trước nó xuất cảnh trái phép sang hongkong, khi sang nó lao động trái phép bên ấy vì ở bên đó dân xuất cảnh trái phép theo diện tị nạn hoặc trốn bạo lực gia đình thì được ở tạm một thời gian bên đó và được cấp tiền ăn hàng tháng và kể cả nhà nhưng không được đi lao động kiếm tiền. Tuy nhiên nó đi làm thêm bên ấy và bị bắt sau đó bị tù 10 tháng. Em muốn hỏi là sau này khi nó làm thủ tục về nước thì hồ sơ việc xuất cảnh có gửi về Việt Nam không? Việc bị bắt có mang án tù về Việt Nam không? Và một người như thế khi về Việt Nam người ta sẽ làm những thủ tục gì khi cho nhập cảnh trở lại kể cả việc hỏi cung hay là vấn đề hình sự? Liệu người như thế sau này về nước có kết hôn được với công an hay không?

Xuất nhập cảnh trái phép và phạm tội tại nước ngoài khi về Việt Nam sẽ xử lý như thế nào?

Trả lời: Thứ nhất: Vấn đề trở lại nước

Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định:

Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

Điểm a khoản 3 điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ – CP quy định:

"3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định".

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn của bạn đã có hành vi xuất cảnh trái phép sang nước ngoài theo diện tị nạn. Đây là hành vi vi phạm các quy định về xuất, nhập cảnh của công dân việt nam, nếu quay lại Việt Nam thì sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi này.

Bạn của bạn có thể liên hệ với bên đại diện của Việt Nam ở nước ngoài để được giúp đỡ cũng như làm thủ tục để về nước.

Thứ hai: Vấn đề kết hôn với Công an

Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Do ngành Công an là một ngành đặc thù riêng về vấn đề bí mật và an ninh quốc gia, nên ngoài các điều kiện được quy định tại điều 8 trên thì còn xét tới một số yếu tố nhân thân, lý lịch của người cưới như: Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án, đang chấp hành hình phạt tù; Gia đình, bản thân là người dân tộc hoa,.....

Vấn đề về việc bạn của bạn chấp hành hình phạt tù 10 tháng ở bên Trung Quốc nếu trong hồ sơ, lý lịch có ghi thì bạn đó đang là người có tiền án. Và sẽ không thể kết hôn với người làm trong ngành công an.

Đánh giá bài viết
1 323
Hỏi đáp pháp luật Xem thêm