Ảnh trên thẻ căn cước công dân xấu, muốn đổi lại được không?

Ảnh xấu có được đổi CCCD gắn chip hay không?

Ảnh trên thẻ căn cước công dân xấu, muốn đổi lại được không? VnDoc mời các bạn cùng theo dõi câu trả lời chi tiết về việc đổi thẻ CCCD gắn chip trong bài viết sau.

Căn cước công dân gắn chip là giấy tờ tùy thân của mỗi công dân; là vật bất ly thân mà bất cứ ai cũng cần mang bên mình; để thực hiện các giao dịch, thủ tục hành chính. Thời gian gần đây nhiều người đã được nhận CCCD gắn chip sau khi đổi. Tuy nhiên, bên cạnh việc đối chiếu các thông tin xem có bị sai lệch không thì việc ảnh trên CCCD như nào cũng được nhiều người quan tâm và không phải ai cũng hài lòng.

Bạn đọc hỏi: Tôi vừa nhận thẻ căn cước công dân, tôi đưa thẻ của tôi cho nhiều người xung quanh xem, ai cũng nhận xét: hình thẻ của tôi vừa xấu, vừa khác lạ. Nay tôi muốn đổi thẻ khác được không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định các trường hợp đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

Khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Như vậy, bạn có quyền yêu cầu đổi thẻ căn cước công dân.

Đánh giá bài viết
1 137
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Hành chính Xem thêm