Thưởng Tết 2021 có gì khác mọi năm

Khi Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực, quy chế thưởng Tết 2021 sẽ do người sử dụng lao động quyết định, vậy Thưởng Tết 2021 có gì khác mọi năm? Hãy cùng theo dõi nội dung bài viết dưới đây để nắm được thưởng Tết 2021 cho người lao động.

Từ ngày 1/1/2021, Bộ Luật lao động 2019 sẽ chính thức có hiệu lực. Trong đó, quy chế thưởng Tết 2021 cho người lao động có một số thay đổi so với trước đây.

Điều 104 Bộ Luật Lao động 2019 quy định thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

NLĐ được thưởng tết, lương tháng 13 có phải đóng thuế TNCN?

Như vậy, kể từ năm 2021, khi Bộ Luật Lao động 2019 có hiệu lực, quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định. Thay vì chỉ được thưởng cho người lao động bằng tiền, trong Bộ luật Lao động sửa đổi mới đã mở rộng các hình thức thưởng khác, cho phép người sử dụng lao động có thể thưởng cho người lao động bằng hiện vật như chuyến tham quan du lịch, vé tàu, xe để về quê, hoặc hàng hóa, dịch vụ của doanh nghiệp…

Đáng lưu ý, Bộ luật Lao động 2019 cũng không quy định "cứng" doanh nghiệp, người sử dụng lao động bắt buộc phải có thưởng Tết cho người lao động.

Việc có thưởng hay không, thưởng bao nhiêu, pháp luật hoàn toàn không can thiệp. Điều này phụ thuộc vào kết quả sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Ngoài ra, quy định về tiền lương của người lao động làm việc trong các ngày nghỉ lễ, Tết được giữ nguyên so với Bộ luật lao động hiện hành.

Cụ thể, nếu đi làm trong những ngày nghỉ lễ, người lao động sẽ nhận thêm 300% lương cơ bản. Như vậy, người lao động hưởng tổng cộng 400% lương/ngày nếu đi làm vào những ngày được quy định là lễ, Tết.

Bộ luật cũng giữ quy định người lao động được hưởng 100% tiền lương trong các ngày nghỉ lễ dù không đi làm.

Đánh giá bài viết
1 165
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Lao động - Tiền lương Xem thêm