Tham gia 18 năm, đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu

Đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu

VnDoc mời các bạn cùng tìm hiểu bài viết Tham gia 18 năm, đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu.

Đóng BHXH tự nguyện bao lâu thì có lương hưu? Tham gia 18 năm, đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu có được không? Điều kiện và thủ tục tham gia BHXH tự nguyện? VnDoc mời các bạn cùng tham khảo nội dung bài viết dưới đây để có được câu trả lời chi tiết, chính xác cũng như hiểu hơn về hướng dẫn người lao động đóng đủ bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu.

Bạn đọc hỏi: Tôi sinh năm 1977, công tác trong quân đội đến năm 2018 thì bị tòa án xử phạt 2 năm tù do gây tai nạn giao thông. Năm 2020, tôi chấp hành xong bản án về địa phương. Tại thời điểm chấp hành án phạt tù, tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 18 năm (trong thời gian chấp hành án từ năm 2018 đến năm 2020, tôi không đóng tiếp).

Nếu bây giờ tôi đóng tiếp 2 năm bảo hiểm xã hội tự nguyện (vì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc) cho đủ 20 năm thì tuổi nghỉ hưu của tôi sẽ được tính là 48 (theo điều 13 Luật Sĩ quan quân đội nhân Việt Nam) hay phải đủ 60 tuổi 3 tháng (Theo khoản 1 Điều 4 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18/11/2020 của Chính phủ quy định tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường và khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động). Tức là đến năm bao nhiêu tôi tôi mới được nhận lương hưu?

Trả lời

Về việc này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho hay, trường hợp bạn đọc sinh năm 1977, có 18 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, nếu bạn đọc tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện cho đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì tuổi nghỉ hưu được áp dụng theo quy định tại Điều 169, Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18/11/2020 của Chính phủ.

Theo đó, kể từ ngày 1.1.2021, tuổi nghỉ hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình mỗi năm tăng thêm 3 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 4 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035.

Để biết chính xác thời điểm hưởng lương hưu đối với bạn phải căn cứ vào thời điểm sinh, vì vậy, bạn đọc có thể tham khảo quy định tại Nghị định số 135/2020/NĐ-CP và đối chiếu ngày tháng năm sinh của bạn với Phụ lục kèm theo Nghị định này.

Đánh giá bài viết
1 4
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Bảo hiểm Xem thêm