Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập tập 2 Cánh diều

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập tập 2 Cánh Diều bao gồm đáp án và hướng dẫn giải chi tiết. Lời giải hay bài tập Toán lớp 3 này sẽ giúp các em học sinh hiểu sâu hơn về bài học. Để học tốt Toán lớp 3, mời các em cùng tham khảo lời giải.

>> Bài trước: Toán lớp 3 trang 71, 72 Chia cho số có một chữ số trong phạm vi 100 000 (Tiếp theo) Cánh diều

Toán lớp 3 Tập 2 trang 73 Luyện tập 1

Tính:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

Lời giải:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập

Toán lớp 3 Tập 2 trang 73 Luyện tập 2

Đặt tính rồi tính:

7 684 : 2

68 138 : 3

4 535 : 5

90 828 : 4

Lời giải:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

Toán lớp 3 Tập 2 trang 73 Luyện tập 3

Tính nhẩm (theo mẫu):

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

Lời giải:

Nhẩm: 8 nghìn : 2 = 4 nghìn

Vậy 8 000 : 2 = 4 000

Nhẩm: 40 nghìn : 5 = 8 nghìn

Vậy 40 000 : 5 = 8 000

Nhẩm: 36 nghìn : 9 = 4 nghìn

Vậy 36 000 : 9 = 4 000

Nhẩm: 42 nghìn : 7 = 6 nghìn

Vậy 42 000 : 7 = 6 000

Toán lớp 3 Tập 2 trang 73 Luyện tập 4

Đặt tính rồi tính (theo mẫu):

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

93663 : 3

45684 : 4

21357 : 7

Lời giải:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

Toán lớp 3 Tập 2 trang 74 Luyện tập 5

Một xưởng sản xuất nước mắm đã sản xuất được 1230 l nước mắm, người ta muốn đóng vào các can như nhau. Hãy tính và nêu số can nước mắm đóng được trong các trường hợp sau:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

S ố lít mỗi can

2 l

3 l

5 l

Số can

?

?

?

Lời giải:

Xưởng sản xuất nước mắm đã sản xuất được 1230 l nước mắm.

Mỗi can 2 lít thì cần số can là:

1230 : 2 = 615 (can)

Mỗi can 3 lít thì cần số can là:

1230 : 3 = 410 (can)

Mỗi can 5 lít thì cần số can là:

1230 : 5 = 246 (can)

S ố lít mỗi can

2 l

3 l

5 l

Số can

615

410

246

Toán lớp 3 Tập 2 trang 74 Vận dụng 6

Đọc giá tiền mỗi mặt hàng sau rồi trả lời các câu hỏi:

Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập | Cánh diều

a) Mua 1 lốc 6 chai sữa chua hết 25 800 đồng. Hỏi mỗi chai sữa chua có giá trị bao nhiêu tiền?

b) Mua 1 hộp bánh su kem có 8 chiếc hết 42 400 đồng. Hỏi mỗi chiếc bánh su kem có giá trị bao nhiêu tiền?

Phương pháp giải:

a) Giá tiền 1 chai sữa chua = giá tiền 1 lốc sữa chua : 6

b) Giá tiền 1 chiếc bánh su kem = giá tiền hộp bánh su kem : 8

Lời giải:

a) Mỗi chai sữa chua có giá:

25 800 : 6 = 4 300 (đồng)

b) Mỗi chiếc bánh su kem có giá:

42 400 : 8 = 5 300 (đồng)

Đáp số: a) 4 300 đồng; b) 5 300 đồng

>> Bài tiếp theo: Toán lớp 3 trang 75 Luyện tập chung tập 2 Cánh diều

.......................

Như vậy, VnDoc.com đã gửi tới các bạn Toán lớp 3 trang 73, 74 Luyện tập tập 2 Cánh diều. Ngoài các bài tập môn Toán 3 trên, các em học sinh có thể tham khảo thêm Trắc nghiệm Toán 3 Cánh Diều; Bài tập cuối tuần lớp 3 Cánh Diều; Bài tập Toán lớp 3 cơ bản và nâng cao để học tốt hơn.

Chia sẻ, đánh giá bài viết
1
Đóng Chỉ thành viên VnDoc PRO/PROPLUS tải được nội dung này!
Đóng
79.000 / tháng
Đặc quyền các gói Thành viên
PRO
Phổ biến nhất
PRO+
Tải tài liệu Cao cấp 1 Lớp
Tải tài liệu Trả phí + Miễn phí
Xem nội dung bài viết
Trải nghiệm Không quảng cáo
Làm bài trắc nghiệm không giới hạn
Mua cả năm Tiết kiệm tới 48%
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo
    🖼️

    Gợi ý cho bạn

    Xem thêm
    🖼️

    Toán lớp 3 Cánh diều - Tập 2

    Xem thêm
    Chia sẻ
    Chia sẻ FacebookChia sẻ TwitterSao chép liên kếtQuét bằng QR Code
    Mã QR Code
    Đóng