An mua hai cái bánh như nhau hết 8 000 đồng. Hỏi mỗi cái bánh có giá bao nhiêu tiền?
Mỗi cái bánh có giá tiền là:
8 000 : 2 = 4 000 (đồng)
Đáp số: 4 000 đồng.
Bài tập hàng ngày Toán lớp 3 Kết nối tri thức - Tuần 30 - Thứ 3 gồm các câu hỏi tổng hợp nội dung trong bài Luyện tập chung trang 88 được học ở Tuần 30 trong chương trình Toán lớp 3 Tập 2 Kết nối tri thức.
An mua hai cái bánh như nhau hết 8 000 đồng. Hỏi mỗi cái bánh có giá bao nhiêu tiền?
Mỗi cái bánh có giá tiền là:
8 000 : 2 = 4 000 (đồng)
Đáp số: 4 000 đồng.
Quan sát đồng hồ rồi cho biết thời gian Mai đi đến trường hết bao nhiêu phút.

Hôm nay, lớp học của Hồng có bài kiểm tra 45 phút môn Toán. Bài kiểm tra bắt đầu từ 8 giờ 45 phút. Hỏi đồng hồ nào dưới đây chỉ đúng thời gian kết thúc bài kiểm tra?
Số?
3 giờ = 180 phút
5 năm = 60 tháng
2 ngày = 48 giờ
3 giờ = 180 phút
5 năm = 60 tháng
2 ngày = 48 giờ
Biết 4 cái kẹo có giá 8 000 đồng. Tờ tiền nào dưới đây vừa đủ để mua được 1 chiếc kẹo?
Đồng hồ dưới đây chỉ:

7 giờ 45 phút

7 giờ 45 phút
Hôm nay là ngày 28 tháng 2 thì ngày mai là ngày bao nhiêu? Biết rằng năm nay là năm nhuận.
Tháng nào sau đây có 30 ngày?
Đồng hồ chỉ mấy giờ?

Nam mua một cái bánh có giá tiền như hình bên dưới.

Sau đó, Nam muốn trả lại cái bánh để đổi lấy một chai nước ngọt. Do đó Nam phải đưa thêm cho người bán hàng 2 tờ 2 000 đồng.
Vậy: Giá tiền của cái bánh là 6000||6 000 đồng.
Giá tiền của chai nước ngọt là 10 000||10000 đồng.

Sau đó, Nam muốn trả lại cái bánh để đổi lấy một chai nước ngọt. Do đó Nam phải đưa thêm cho người bán hàng 2 tờ 2 000 đồng.
Vậy: Giá tiền của cái bánh là 6000||6 000 đồng.
Giá tiền của chai nước ngọt là 10 000||10000 đồng.
Bài giải
Giá tiền của cái bánh là: 6 000 đồng
Nam đưa thêm cho người bán hàng số tiền là:
2 000 x 2 = 4 000 (đồng)
Giá tiền của chai nước ngọt là:
6 000 + 4 000 = 10 000 (đồng).
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: