Đốt cháy 3,06 gam kim loại M, thu được 5,78 gam một oxide. Công thức của oxide đó là
Bảo toàn khối lượng có:
mO2 = 5,78 - 3,06 = 2,72 gam.
Phương trình hoá học:
4R + nO2 → 2R2On
← 0,085 (mol)
Ta có
⇔ R = 9n
Lập bảng biển luận xét
| n | 1 | 2 | 3 |
| M | 9 (Loại) | 18 (Loại) | 27 (Al) |
Vậy n = 3, R = 27; R là Al, oxide là Al2O3.
