Giáo viên Tiểu Học hạng IV phải học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp?

Quy định mới nhất về bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giáo viên Tiểu Học

Giáo viên Tiểu Học hạng IV phải học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp như thế nào? Mời các bạn tham khảo Quy định mới nhất về bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giáo viên Tiểu Học.

Câu hỏi: "Tôi là giáo viên tiểu học (có bằng đại học) vừa tuyển dụng hạng IV thì có cần học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp không?.

Trả lời:

Điều 7 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp hạng viên chức giảng dạy trong các trường tiểu học công lập quy định các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học như sau:

1. Viên chức đã được bổ nhiệm vào các hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học theo quy định tại Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV nếu đạt các tiêu chuẩn của hạng chức danh nghề nghiệp theo quy định tại Thông tư này thì được bổ nhiệm vào hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học như sau:

a) Giáo viên tiểu học hạng IV (mã số V.07.03.09) được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29);

Điều 9 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp hạng viên chức giảng dạy trong các trường tiểu học công lập quy định điều khoản chuyển tiếp như sau:

Giáo viên tiểu học hạng IV (mã số V.07.03.09) chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên tiểu học theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 thì giữ nguyên mã số V.07.03.09 và áp dụng hệ số lương của viên chức loại B (hệ số từ 1,86 đến 4,06) cho đến khi đạt trình độ chuẩn được đào tạo thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) hoặc cho đến khi nghỉ hưu nếu không thuộc đối tượng phải nâng trình độ chuẩn được đào tạo theo quy định tại Nghị định số 71/2020/NĐ-CP ngày 30.6.2020 của Chính phủ quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở.

Như vậy, nếu bạn đủ tiêu chuẩn giáo viên tiểu học hạng III thì sẽ được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III, nếu chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên tiểu học theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 thì giữ nguyên mã số V.07.03.09 như quy định được trích dẫn ở trên.

.................................................

Mời quý thầy cô tham khảo thêm: Tài liệu dành cho giáo viên

Trên đây là nội dung chi tiết của bài viết Giáo viên Tiểu Học hạng IV phải học bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp?. Tất cả các tài liệu về Văn bản Giáo dục đào tạo được VnDoc cập nhật và đăng tải thường xuyên. Chi tiết nội dung của các Văn bản, Thông tư mời các bạn cùng theo dõi và tải về sử dụng.

Đánh giá bài viết
1 5.317
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Văn bản giáo dục Xem thêm