Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đinh Thị Nhàn Vật Lý Lớp 8

Bài C10 trang 31 SGK Vật Lý 8

Người ta dùng một lực 1000N để nâng một vật nặng 50000N bằng một máy thủy lực. Hỏi diện tích pit tông lớn và nhỏ của máy thủy lực này có đặc điểm gì?

3
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
3 Câu trả lời
  • Xử Nữ
    Xử Nữ

    Để nâng được vật nặng F = 50000N bằng một lực f = 1000N thì diện tích S của pit-tông lớn và diện tích s của pit-tông nhỏ của máy thủy lực phải thỏa mãn điều kiện:

    Bài C10 trang 31 SGK Vật Lý 8

    Tham khảo thêm: Giải bài tập SGK Vật lý lớp 8 bài 8: Áp suất chất lỏng - bình thông nhau

    0 Trả lời 30/10/21
    • Ma Kết
      Ma Kết

      Để nâng được vật nặng F=50000N bằng một lực f=1000N thì diện tích S của pit-tông lớn và diện tích s của pit-tông nhỏ của máy thủy lực phải thỏa mãn điều kiện:

      \dfrac{F}{f}=\dfrac{S}{s}Ff=Ss

      \to \dfrac{S}{s}= \dfrac{50000}{1000}Ss=500001000

      \to S=50sS=50s

      Vậy diện tích pit-tông lớn bằng 50 lần diện tích pit-tông nhỏ.

      0 Trả lời 30/10/21
      • Bảo Bình
        Bảo Bình

        Bài C10 trang 31 SGK Vật Lý 8

        0 Trả lời 30/10/21

        Vật Lý

        Xem thêm
        Chia sẻ
        Chia sẻ FacebookChia sẻ TwitterSao chép liên kếtQuét bằng QR Code
        Mã QR Code
        Đóng