Giáo viên Tiểu Học có phải thi để sang hạng mới từ 20/3/2021 không?

Quy định mới của Giáo viên Tiểu Học từ 20.3

Việc bổ nhiệm sang hạng mới là một trong những vấn đề được phần đông giáo viên quan tâm. Từ 20/3/2021, khi Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT có hiệu lực, giáo viên tiểu học sẽ có một số thay đổi quan trọng về lương và tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp. Mời các bạn tham khảo để nắm rõ vấn đề Giáo viên Tiểu Học có phải thi để sang hạng mới từ 20/3/2021 không?

Giáo viên Tiểu Học có phải thi để sang hạng mới từ 20/3/2021 hay không?

Giáo viên tiểu học đã được bổ nhiệm vào các hạng nêu tại Thông tư liên tịch số 21 năm 2015 thì được bổ nhiệm sang hạng mới theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT như sau:

Hạng cũ

Hạng mới

Có phải thi không?

Đạt chuẩn

Hạng IV mã số V.07.03.09

Hạng III mã số V.07.03.08

Hạng III mã số V.07.03.29

Không phải thi (Căn cứ khoản 1 Điều 7)

Hạng II mã số V.07.03.07

Hạng II mã số V.07.03.28

Hạng I mã số V.07.03.27

Nếu trúng tuyển trong kỳ thi/xét thăng hạng theo khoản 2 Điều 7

Chưa đạt chuẩn

Hạng IV mã số V.07.03.09 chưa có bằng cử nhân đào tạo giáo viên

Giữ nguyên mã số V.07.02.09 cho đến khi đạt chuẩn thì bổ nhiệm vào hạng III mã số V.07.02.29 hoặc cho đến khi nghỉ hưu

Không phải thi (theo khoản 1 Điều 9)

Hạng III mã số V.07.03.08 chưa có bằng cử nhân ngành đào tạo giáo viên

Giữ nguyên hạng III mã số V.07.03.08 cho đến khi đạt chuẩn thì bổ nhiệm vào hạng III mã số V.07.03.29 hoặc đến khi nghỉ hưu

Không phải thi (theo khoản 2 Điều 9)

Hạng II mã số V.07.03.07 chưa đạt chuẩn của hạng II mã số V.07.03.28

- Bổ nhiệm vào hạng III mã số V.07.03.29

- Sau khi đạt chuẩn của hạng II mã số V.07.03.28 thì bổ nhiệm vào hạng II mã số V.07.03.28 mà không phải thăng hạng

Không phải thi (theo khoản 3 Điều 9)

Như vậy, giáo viên tiểu học chỉ khi bổ nhiệm từ hạng II mã số V.07.03.07 lên hạng I mã số V.07.03.27 thì bắt buộc phải trúng tuyển trong kỳ thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp.

Tóm lại: Việc giáo viên Tiểu Học phải thi để sang hạng mới chỉ áp dụng với đối tượng giáo viên tiểu học hạng II mã số V.07.03.07 khi bổ nhiệm hạng I mã số V.07.03.27.

Hướng dẫn chi tiết cách chuyển xếp hạng giáo viên Tiểu Học từ ngày 20.3.2021

Hướng dẫn chi tiết cách chuyển xếp hạng giáo viên Tiểu Học từ ngày 20.3.2021

Từ 20.3.2021 sẽ bổ sung thêm một chức danh nghề nghiệp hạng I và không tuyển dụng mới giáo viên tiểu học hạng IV.

Do đó, nếu đạt tiểu chuẩn của hạng chức danh nghề nghiệp mới thì giáo viên tiểu học được bổ nhiệm như sau:

- Giáo viên tiểu học hạng IV (mã số V.07.03.09): Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29).

Nếu chưa đạt chuẩn trình độ đào tạo thì giữ nguyên hạng IV với mã số V.07.03.09 và hệ số lương từ 1,86 - 4,06 cho đến khi đạt chuẩn thì bổ nhiệm vào hạng III hoặc cho đến khi nghỉ hưu (nếu là trường hợp không phải nâng chuẩn).

- Giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.08): Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29).

Nếu chưa đạt chuẩn thì giữ nguyên hạng III với mã số V.07.03.08 với hệ số lương từ 2,1 - 4,89 theo quy định tại Thông tư liên tịch 21 cho đến khi đạt chuẩn thì được bổ nhiệ vào hạng III theo quy định mới hoặc cho đến khi nghỉ hưu nếu không thuộc đối tượng phải nâng chuẩn trình độ.

- Giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.07): Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.28). Nếu trúng tuyển trong kỳ thi/xét thăng hạng thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng I (mã số V.07.03.27).

Riêng trường hợp chưa đạt tiêu chuẩn của hạng II (mã số V.07.03.28) thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số 07.03.29). Sau khi đạt chuẩn của hạng II thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp hạng II (mã số V.07.03.28) mà không phải thông qua kỳ thi/xét thăng hạng.

.................................................

Trên đây là nội dung chi tiết của bài viết Giáo viên Tiểu Học có phải thi để sang hạng mới từ 20/3/2021 không?. Tất cả các tài liệu về Văn bản Giáo dục đào tạo được VnDoc cập nhật và đăng tải thường xuyên. Chi tiết nội dung của các Văn bản, Thông tư mời các bạn cùng theo dõi và tải về sử dụng.

Mời quý thầy cô tham khảo thêm: Tài liệu dành cho giáo viên như sau:

Đánh giá bài viết
1 4.052
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Văn bản giáo dục Xem thêm