Đun sôi a gam một triglyceride (X) với dung dịch KOH đến khi phản ứng hoàn toàn được 0,92 gam glycerol và hỗn hợp Y gồm m gam muối của oleic acid với 3,18 gam muối của linoleic acid (C17H31COOH). Giá trị của m là
Ta có nC3H5(OH)3 = 0,01 mol; nC17H31COOK = 0,01 mol
Mà cứ 0,01 mol chất béo tạo ra 0,03 mol muối ⇒ nC17H33COOK = 0,02 mol
⇒ m = 0,02.(282 + 38) = 6,4 (g)