Nhỏ từ từ từng giọt cho đến hết 30 ml dung dịch HCl 1 M vào 100 ml dung dịch chứa hỗn hợp gồm Na2CO3 0,2 M và NaHCO3 0,2 M sinh ra số mol CO2 là
nH+ = 0,03 mol; nHCO3− = 0,02 mol; nCO32− = 0,02 mol
Ban đầu xảy ra phản ứng:
H+ + CO32− → HCO3−
mol: 0,02 ← 0,02 → 0,02
nHCO3− = 0,02 + 0,02 = 0,04 mol
Sau phản ứng này, H+ còn dư 0,01 mol nên sẽ xảy ra tiếp phản ứng với HCO3−:
H+ + HCO3– → CO2 + H2O
mol: 0,01 → 0,01 → 0,01
Vậy số mol CO2 sinh ra là: 0,01 mol