Hòa tan 18,4 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu trong dung dịch H2SO4 đặc, nóng dư thu được 8,6765 lít SO2 (đkc) và dung dịch Y. Phần trăm khối lượng của Fe trong hỗn hợp X là:
nSO2 = 0,35 (mol)
Gọi nCu = y, nFe = x mol
| Quá trình nhường electron | Quá trình nhận electron |
mol: x → 3x mol: y → 2y | mol: 0,7 ← 0,35 |
Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có:
3x + 2y = 0,7 (1)
Khối lượng hai kim loại = 1,84 g:
56x + 64y = 184 (2)
Giải (1) và (2) ta có: x = 0,1, y = 0,2 (mol)
% mFe = .100 % = 30,43%