Trung bình cộng hai số là:
(75 + 65) : 2 = 70
Trắc nghiệm Toán lớp 4: Các bài toán liên quan đến Trung bình cộng giúp các em ôn tập và củng cố kiến thức về Trung bình cộng.
Trung bình cộng hai số là:
(75 + 65) : 2 = 70
Đổi 9km 54m = 9054m
Trung bình mỗi xã cách nhau là:
9054 : 3 = 3018 (m)
Tổng của 3 số đó là:
74 × 5 = 370
Đổi t tấn 2 tạ = 1200 kg ; 9 tạ = 900 kg
Trung bình mỗi xe chở số ki-lô-gam thóc là:
(1200 + 900 + 1026) : 3 = 1042 (kg)
Đổi: 1m 33cm = 133cm ; 14dm = 140cm
Chiều cao trung bình của 4 bạn là:
(133 + 146 + 140 + 137) : 4 = 139 (cm)
Bể 3 có số lít nước là:
(12356 + 11124) : 2 = 11 740 (lít)
Tòa nhà thứ nhất cao 326m. Tòa nhà thứ hai cao 358m. Tòa nhà thứ ba cao bằng
Trung bình cộng độ cao của tòa nhà thứ nhất và thứ hai là:
(326 + 358) : 2 = 342 (m)
Tòa nhà thứ ba cao là:
342 : 2 = 171 (m)
Tổng 3 số là:
342 × 3 = 1026
Số thứ ba là:
1026 – 682 = 344
Trung bình cộng của 3 số là:
192 : 3 = 64
Đổi 3 tấn = 3000kg ; 6 tấn = 6000kg
Có tất cả số thóc là:
3000 + 6000 = 9000 (kg)
Có số thùng là:
4 + 5 = 9 (thùng)
Trung bình số thóc ở mỗi thùng là:
9000 : 9 = 1000 (kg)
Số thứ nhất là 375, số thứ hai bằng
Số thứ hai là:
375 : 5 = 75
Trung bình cộng của hai số là:
(375 + 75) : 2 = 225
Trung bình cộng của dãy số là:
Trung bình cộng của dãy số là:
(10 + 15 + 20 + 25 + 30) : 5 = 20
Cho nhiệt độ trung bình của các ngày trong tuần như sau:
Thứ Hai | Thứ Ba | Thứ Tư | Thứ Năm | Thứ Sáu | Thứ Bảy | Chủ nhật |
25°C | 26°C | 25°C | 24°C | 25°C | 26°C | 27°C |
Nhiệt độ trung bình trong các ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu là °C
Cho nhiệt độ trung bình của các ngày trong tuần như sau:
Thứ Hai | Thứ Ba | Thứ Tư | Thứ Năm | Thứ Sáu | Thứ Bảy | Chủ nhật |
25°C | 26°C | 25°C | 24°C | 25°C | 26°C | 27°C |
Nhiệt độ trung bình trong các ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu là 25°C
Từ thứ Hai đến thứ Sáu có tất cả 5 ngày.
Nhiệt độ trung bình của các ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu là:
(25 + 26 + 25 + 24 + 26) : 5 = 25°C
2 nhóm có tất cả số bạn là: 4 + 3 = 7 (bạn)
Trung bình mỗi bạn phải trồng số cây là: 105 : 7 = 15 (cây)
Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là: 113 × 2 = 226
Trung bình cộng của 3 số là: 113 - 3 = 110
Tổng của 3 số là: 110 × 3 = 330
Số thứ ba là: 330 - 226 = 104