Một đoạn dây dẫn MN có chiều dài 25cm; khối lượng 10g được treo bằng hai dây mảnh, nhẹ trong từ trường đều B = 0,04T như hình vẽ. Cho g = 10m/s2 (Bỏ qua ảnh hưởng của từ trường Trái Đất)

Cho dòng điện qua dây dẫn có cường độ I = 5 A. Tính độ lớn lực từ tác dụng lên dòng điện (đơn vị N?
Đáp án: 0,05
Một đoạn dây dẫn MN có chiều dài 25cm; khối lượng 10g được treo bằng hai dây mảnh, nhẹ trong từ trường đều B = 0,04T như hình vẽ. Cho g = 10m/s2 (Bỏ qua ảnh hưởng của từ trường Trái Đất)

Cho dòng điện qua dây dẫn có cường độ I = 5 A. Tính độ lớn lực từ tác dụng lên dòng điện (đơn vị N?
Đáp án: 0,05
Áp dụng công thức: F = BIl sin900 = 0,05 N











