Phép tính 16,17 + 224,163 có kết quả là:
Bài tập hàng ngày Toán lớp 5 Chân trời sáng tạo - Tuần 11 - Thứ 4 gồm các câu hỏi tổng hợp nội dung Em làm được những gì? trang 72 được học ở Tuần 11 trong chương trình Toán lớp 5 Tập 1 Chân trời sáng tạo
Phép tính 16,17 + 224,163 có kết quả là:
Điền số thập phân thích hợp vào ô trống.
| 62,18 |
| 62,18 |
Giá trị của biểu thức 27,48 - (3,91 + 5,85) là:
27,48 - (3,91 + 5,85)
= 27,48 - 9,76
= 17,72
Một can chứa 24,75 lít dầu. Người ta lấy từ can đó ra 6,5 lít dầu, sau đó lại lấy ra thêm 4,85 lít dầu nữa. Hỏi sau hai lần lấy, trong can còn lại bao nhiêu lít dầu?
Bài giải
Cả hai lần người ta lấy ra số lít dầu là:
6,5 + 4,85 = 11,35 (lít)
Trong can còn lại số lít dầu là:
24,75 - 11,35 = 13,4 (lít)
Đáp số: 13,4 lít.
Có hai thùng dầu, thùng thứ nhất đựng 29,6 lít dầu. Thùng thứ hai đựng nhiều hơn thùng thứ nhất 3,12 lít dầu. Vậy cả hai thùng đựng số lít dầu là:
Bài giải
Thùng thứ hai đựng số lít dầu là:
29,6 + 3,12 = 32,72 (lít)
Cả hai thùng đựng số lít dầu là:
29,6 + 32,72 = 62,32 (lít)
Đáp số: 62,32 lít.
Người ta uốn một sợi dây thép thành hình tam giác có độ dài cạnh thứ nhất là 10,9 dm. Biết cạnh thứ nhất kém cạnh thứ hai 5,2 dm và độ dài cạnh thứ ba là 12,75 dm. Vậy chu vi hình tam giác được uốn từ sợi dây thép là:
Bài giải
Độ dài cạnh thứ hai là:
10,9 + 5,2 = 16,1 (dm)
Chu vi hình tam giác là:
10,9 + 16,1 + 12,75 = 39,75 (dm)
Đáp số: 39,75 dm.
Một cửa hàng có ba thùng dầu, thùng thứ nhất đựng 9,7 lít dầu, thùng thứ hai đựng nhiều hơn thùng thứ nhất 3,5 lít. Cửa hàng đã bán 16,3 lít dầu và còn lại 22,2 lít dầu. Hỏi thùng thứ ba đựng bao nhiêu lít dầu?
Thùng thứ ba đựng 15,6 lít dầu.
Thùng thứ ba đựng 15,6 lít dầu.
Bài giải
Cửa hàng có số lít dầu là:
16,3 + 22,2 = 38,5 (lít)
Thùng thứ hai đựng số lít dầu là:
9,7 + 3,5 = 13,2 (lít)
Thùng thứ ba đựng số lít dầu là:
38,5 - 9,7 - 13,2 = 15,6 (lít)
Đáp số: 15,6 lít dầu.
Tính.
23,8 + 4,7 = 28,5
47,13 + 14,39 = 61,52
18,3 - 5,07 = 13,23
55,7 - 10,81 = 44,89
23,8 + 4,7 = 28,5
47,13 + 14,39 = 61,52
18,3 - 5,07 = 13,23
55,7 - 10,81 = 44,89
>, <, =?
12,46 + 4,362 ...... 3,65 + 5,17
Ta có:
12,46 + 4,362 = 17,002
3,65 + 5,17 = 8,82
Vậy 12,46 + 4,362 > 3,65 + 5,17
Điền vào ô trống.
Trung bình cộng của ba số là 69. Biết tổng của số thứ nhất và số thứ hai là 137,42, tổng của số thứ hai và số thứ ba là 162,48.

Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là 114,1.
Trung bình cộng của ba số là 69. Biết tổng của số thứ nhất và số thứ hai là 137,42, tổng của số thứ hai và số thứ ba là 162,48.

Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là 114,1.
Bài giải
Tổng của ba số là:
69 x 3 = 207
Số thứ nhất là:
207 - 162,48 = 44,52
Số thứ ba là:
207 - 137,42 = 69,58
Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là:
44,52 + 69,58 = 114,1
Đáp số: 114,1.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: