Một hình vuông có chu vi bằng 9,6 cm. Diện tích của hình vuông đó là:
Bài giải
Cạnh hình vuông là:
9,6 : 4 = 2,4 (cm)
Diện tích của hình vuông là:
2,4 x 2,4 = 5,76 (cm2)
Đáp số: 5,76 cm2.
Bài tập hàng ngày Toán lớp 5 Chân trời sáng tạo - Tuần 12 - Thứ 5 gồm các câu hỏi tổng hợp nội dung Chia một số thập phân cho một số tự nhiên được học ở Tuần 12 trong chương trình Toán lớp 5 Tập 1 Chân trời sáng tạo
Một hình vuông có chu vi bằng 9,6 cm. Diện tích của hình vuông đó là:
Bài giải
Cạnh hình vuông là:
9,6 : 4 = 2,4 (cm)
Diện tích của hình vuông là:
2,4 x 2,4 = 5,76 (cm2)
Đáp số: 5,76 cm2.
Giá trị của biểu thức 20,08 - (1,6 x 2,1) : 3 - 5,8 là:
20,08 - (1,6 x 2,1) : 3 - 5,8
= 20,08 - 3,36 : 3 - 5,8
= 20,08 - 1,12 - 5,8
= 13,16
Tổng của hai số là 53,28 và hiệu của hai số 12,5. Số bé là:

Bài giải
Số bé là:
(53,28 - 12,5) : 2 = 20,39
Đáp số: 20,39
Chọn đáp án đúng.
Số thích hợp điền vào chỗ chấm là: (9,4 + 5,3) : … = 14
Điền vào ô trống.
Có 17,8 kg gạo đựng trong hai bao. Nếu lấy 2,4 kg gạo từ bao thứ nhất chuyển sang bao thứ hai thì hai bao có khối lượng gạo bằng nhau. Hỏi mỗi bao đựng bao nhiêu ki-lô-gam gạo?

Bao thứ nhất đựng 11,3 kg gạo; Bao thứ hai đựng 6,5 kg gạo.
Có 17,8 kg gạo đựng trong hai bao. Nếu lấy 2,4 kg gạo từ bao thứ nhất chuyển sang bao thứ hai thì hai bao có khối lượng gạo bằng nhau. Hỏi mỗi bao đựng bao nhiêu ki-lô-gam gạo?

Bao thứ nhất đựng 11,3 kg gạo; Bao thứ hai đựng 6,5 kg gạo.
Bài giải
Ban đầu, bao thứ nhất hơn bao thứ hai số kg gạo là:
2,4 + 2,4 = 4,8 (kg)
Bao gạo thứ nhất đựng số kg gạo là:
(17,8 + 4,8) : 2 = 11,3 (kg)
Bao gạo thứ hai đựng số kg gạo là:
11,3 - 4,8 = 6,5 (kg)
Đáp số: Bao 1: 11,3 kg; Bao 2: 6,5 kg.
Điền vào ô trống.
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Bài giải
Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là:
3,9 x 2 = 7,8
Tổng của số thứ hai và số thứ ba là:
3 x 2 = 6
Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là:
3,6 x 2 = 7,2
Tổng của ba số là:
(7,8 + 6 + 7,2) : 2 = 10,5
Số thứ nhất là:
10,5 - 6 = 4,5
Số thứ hai là:
10,5 - 7,2 = 3,3
Số thứ ba là:
10,5 - 7,8 = 2,7
Đáp số: Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7.
Trong 3 giờ xe máy đi được 97,5 km, trong 2 giờ ô tô đi được 111 km 200 m.
Trung bình mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy 23,1 km.
Trung bình mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy 23,1 km.
Bài giải
Đổi 111 km 200 m = 111,2 km
Mỗi giờ xe máy đi được số ki-lô-mét là:
97,5 : 3 = 32,5 (km)
Mỗi giờ ô tô đi được số ki-lô-mét là:
111,2 : 2 = 55,6 (km)
Trung bình mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy số ki-lô-mét là:
55,6 - 32,5 = 23,1 (km)
Đáp số: 23,1 km.
Số?
a) 9,28 x 3 = 23,2 x 1,2
b) 8,9 x 4 = 7,12 x 5
a) 9,28 x 3 = 23,2 x 1,2
b) 8,9 x 4 = 7,12 x 5
a) Số cần tìm là: 23,2 x 1,2 : 3 = 9,28
b) Số cần tìm là: 8,9 x 4 : 5 = 7,12
Chọn đáp án đúng.
Kết quả của phép chia 56,25 : 25 là:

Thương của 23,8 và 4 là:
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: