Tính thể tích của vật
Một vật móc vào 1 lực kế; ngoài không khí lực kế chỉ 2,13 N. Khi nhúng chìm vật vào trong nước lực kế chỉ 1,83 N. Biết trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m3. Thể tích của vật là:
Khi vật ở ngoài không khí, số chỉ lực kế chính là trọng lực của vật:
P = 2,13 N (1)
Khi nhúng chìm quả cầu vào nước thì vật chịu tác dụng của hai lực là lực đẩy Acsimet và trọng lực.
Số chỉ của lực kế khi đó:
F = P − FA = 1,83N (2)
Từ (1) và (2), ta suy ra: FA = 2,13 − 1,83 = 0,3 N
Mặt khác, ta có:
FA = dV