Luyện tập Base CD
Vndoc.com xin gửi tới bạn học câu hỏi luyện tập Khoa học tự nhiên 8 bài 9 Base sách Cánh diều. Mời các bạn cùng nhau luyện tập nhé!
- Bài kiểm tra này bao gồm 12 câu
- Điểm số bài kiểm tra: 12 điểm
- Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
- Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
-
Câu 1:
Thông hiểu
Dãy gồm các base tan
-
Câu 2:
Vận dụng
Tính giá trị của V
Để trung hoà 200 ml hỗn hợp chứa HCl 0,3M và H2SO4 0,1M cần dùng V (ml) dung dịch Ba(OH)2 0,2M. Giá trị của V là:
Hướng dẫn:nHCl = 0,2.0,3 = 0,06 (mol)
nH2SO4 = 0,2.0,1 = 0,02 (mol)
Phương trình hóa học:
Ba(OH)2 + 2HCl → BaCl2 + 2H2O
mol: 1
2
0,03
0,06
Ba(OH)2 + H2SO4 → BaSO4 + 2H2O
mol: 1
1
0,02
0,02
Số mol của Ba(OH)2 cần để trung hòa là:
nBa(OH)2 = 0,03 + 0,02 = 0,05 (mol)
Thể tích Ba(OH)2 cần để trung hòa là:
V Ba(OH)2 = 0,05/0,2 = 0,25 lít = 250 ml
-
Câu 3:
Thông hiểu
Tính số chất thuộc loại base
Trong các chất sau: NaCl, H2O, Ca(OH)2, CuSO4, Mg(OH)2, KHCO3. Số chất thuộc hợp chất base là
Hướng dẫn:Base là những hợp chất trong phân tử có nguyên tử kim loại liên kết với nhóm hydroxide.
Base là Ca(OH)2, Mg(OH)2.
-
Câu 4:
Vận dụng
Tính khối lượng NaOH cần dùng
Trung hòa 200 ml dung dịch H2SO4 1M bằng dung dịch NaOH 20%. Khối lượng dung dịch NaOH cần dùng là:
Hướng dẫn:Số mol của H2SO4 cần trung hòa:
nH2SO4 = VH2SO4.CM H2SO4 = 0,2.1 = 0,2 mol
Phương trình hóa học:
H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4 + H2O
Ta có
Trung hòa 1 mol H2SO4 cần 2 mol NaOH
Trung hòa 0,2 mol H2SO4 cần 0,4 mol NaOH
Khối lượng NaOH cần dùng là:
mNaOH = nNaOH.MNaOH = 0,4.(23 + 16 + 1) = 16 g
-
Câu 5:
Vận dụng
Tính khối lượng kết tủa thu được
Cho 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,4M vào 250 ml dung dịch H2SO4 0,3M. Khối lượng kết tủa thu được là:
Hướng dẫn:Ban đầu:
nBa(OH)2 = 0,2.0,04 = 0,8 (mol)
nH2SO4 = 0,2.0,3 = 0,06 (mol)
Phương trình hóa học:
Ba(OH)2 + H2SO4 → BaSO4 + 2H2O
mol: 1 1 1
0,08 0,075 ? mol
Từ phương trình ta xét tỉ lệ:
nBaSO4 = nH2SO4 = 0,06 mol
mBaSO4 = nBaSO4.MBaSO4 = 0,06.(137 + 32 + 64) = 13,98 gam
-
Câu 6:
Nhận biết
Chất không phải là base
Hợp chất nào sau đây không phải base?
Hướng dẫn:Base là hợp chất trong phân tử có nguyên tử kim loại liên kết với nhóm hydroxide.
Chất không phải base là: carbon dioxide (CO2).
-
Câu 7:
Vận dụng cao
Tính thể tích khí H2 thoát ra
Cho 200 ml dung dịch KOH 1M tác dụng với 300 ml dung dịch H2SO4 1M, sau phản ứng cho thêm một mảnh Mg dư vào sản phẩm thấy thoát ra một thể tích khí H2 (đktc) là:
Hướng dẫn:nKOH = 0,2.1 = 0,2 (mol)
nH2SO4 = 0,3.1 = 0,3 (mol)
Vì sản phẩm sau phản ứng tác dụng với Mg có khí H2 thoát ra
Acid dư.
Phương trình phản ứng:
H2SO4 + 2KOH
K2SO4 + 2H2O
mol: 1
2
0,1
0,2
Số mol H2SO4 dư là: nH2SO4 dư = 0,3 - 0,1 = 0,2 (mol)
Mg + H2SO4 → MgSO4 + H2
mol: 1 → 1
0,2 → 0,2
Thể tích khí H2 thu được là:
VH2 = 0,2.24,79 = 4,958 (l)
-
Câu 8:
Nhận biết
Base làm chất nào từ không màu thành màu hồng
Base làm chất nào từ không màu chuyển sang màu hồng?
Hướng dẫn:Dung dịch base làm phenolphthalein không màu chuyển sang màu hồng.
-
Câu 9:
Nhận biết
Base được gọi là kiềm
Base nào là kiềm?
Hướng dẫn:Base tan trong nước còn được gọi là kiềm. Ví dụ: NaOH, KOH, Ba(OH)2,...
-
Câu 10:
Thông hiểu
Dãy dung dịch làm quỳ tím hóa xanh
Dãy dung dịch nào dưới đây làm quỳ tím chuyển sang xanh?
Hướng dẫn:Dãy dung dịch làm quỳ tím chuyển sang xanh là dãy gồm các dung dịch base: NaOH, Ba(OH)2, Ca(OH)2, KOH.
-
Câu 11:
Nhận biết
Ứng dụng của base
Hóa chất sản xuất ra được sử dụng trong công nghiệp để sản xuất giấy, nhôm, chất tẩy rửa, ... là:
Hướng dẫn:Phần lớn sodium hydroxide sản xuất ra được sử dụng trong công nghiệp để sản xuất giấy, nhôm, chất tẩy rửa, các muối sodium,...
-
Câu 12:
Nhận biết
Tính chất hóa học của dung base
Base tác dụng với dung dịch acid tạo thành:
Hướng dẫn:Base tác dụng với dung dịch acid tạo ra muối và nước.
Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!
-
Nhận biết (42%):
2/3
-
Thông hiểu (25%):
2/3
-
Vận dụng (25%):
2/3
-
Vận dụng cao (8%):
2/3
- Thời gian làm bài: 00:00:00
- Số câu làm đúng: 0
- Số câu làm sai: 0
- Điểm số: 0
- Điểm thưởng: 0