Hai điện trở R1 = 10 Ω, R2 = 15 Ω mắc nối tiếp với nhau và mắc vào hai cực của nguồn điện. Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R1 là 3 V. Hiệu điện thế giữa hai cực nguồn điện là
Cường độ dòng điện đi qua điện trở R1:
Mạch mắc nối tiếp ⇒ I = I1 = 0,3 A
- Điện trở tương đương của đoạn mạch: R = R1 + R2 = 10 + 15 = 25 Ω
- Hiệu điện thế giữa hai cực nguồn điện: U = I.R = 25.0,3 = 7,5 V.