Một loại xăng là hỗn hợp của các alkane có công thức phân tử C7H16 và C8H18. Để đốt cháy hoàn toàn 7,28 g xăng đó phải dùng vừa hết 19,832 lít O2 (lấy ở đkc). Phần trăm về khối lượng của C8H18 trong loại xăng đó là
Gọi lượng C7H16 là x mol, lượng C8H18 là y mol.
⇒ 100x + 114y = 7,28 (1)
Phương trình đốt cháy:
C7H16 + 11O2 → 7CO2 + 8H2O
mol: x 11x
C8H18 + O2 → 8CO2 + 9H2O
mol: y 12,5y
⇒ 11x + 12,5y = 0,8 (2)
Từ (1) và (2), tìm được x = 0,05; y = 0,02.
Phần trăm về khối lượng của C8H18 là:


