Khối lượng cumene
Acetone được điều chế bằng cách oxi hoá cumene nhờ oxygen, sau đó thuỷ phân trong dung dịch H2SO4 loãng. Để thu được 87 gam acetone thì lượng cumene cần dùng (giả sử hiệu suất quá trình điều chế đạt 80%) là
Phương trình hoá học:

nCH3COCH3 = 87 : 58 = 1,5 mol
⇒ ncumene= 1,5 (mol).
⇒ mcumene đã dùng =







không phải là phenol mà là alcohol thơm.