Tính tốc độ trung bình của phản ứng tính theo NO2 trong 20 giây
Cho 0,04 mol NO2 vào một bình kín dung tích 100 ml (ở toC), sau 20 giây thấy tổng nồng độ mol khí trong bình là 0,30 mol/l. Tốc độ trung bình của phản ứng (tính theo NO2, ở toC) trong 20 giây là
2NO2 N2O4.
x 0,5x
0,04 – x + 0,5x = 0,03
x = 0,02
v = 0,02/(0,1. 20) = 0,01 mol/(l.s).

