Cho 20,4 gam hỗn hợp hai kim loại thuộc nhóm IA và ở hai chu kì liên tiếp trong bảng tuần hoàn, tác dụng với H2O dư thu được 11,2 lít khí H2 (đktc). Xác định tên của hai kim loại đem dùng.
Gọi kim loại thuộc hai chu kì liên tiếp và thuộc nhóm IA là: X và Y (MX < MY)
Gọi công thức chung của hai kim loại này là R ta có phương trình tổng quát.
2R + 2H2O → 2ROH + H2 (1)
0,5 0,25 (mol)
Ta có: nH2 = 11,2 : 22,4 = 0,5 (mol).
Từ phương trình phản ứng ta có nR = 2nH2 = 1 (mol)
=> MR = 20,4: 1 = 20, 4 => MX < MR = 20, 4 < MY
Vậy X là Li (M = 7) và Y là Na (M = 23).