Tìm giá trị m gần nhất
Hòa tan hoàn toàn gam hỗn hợp X gồm FeS, Cu, CuS, Cu2S, S trong dung dịch chứa 1,3 mol H2SO4 đặc nóng vừa đủ thoát ra 30,9875 lít khí SO2 duy nhất (đkc) và dung dịch Y. Thêm BaCl2 dư vào dung dịch Y thu được m gam kết tủa. Giá trị m gần nhất với giá trị nào sau đây?
Quy đổi hỗn hợp thành a gam kim loại (Fe, Cu) và S (b mol)
nSO2 = 30,9875 : 24,79 = 1,25 mol
Bảo toàn nguyên tố S ta có:
nS (X) + nH2SO4 = nSO42- (Y) + nSO2
⇒ nSO42- = b + 1,3 - 1,25 = b + 0,05
Áp dụng bảo toàn khối lượng ta có:
mS + mKL + mH2SO4 = mKL + mSO42- + mSO2 + mH2O
32b + a + 1,3.98 = a + (b + 0,05).96 + 1,25.64 + 1,3.18
⇒ b = 0,3 mol ⇒ nSO42- = 0,3 + 0,05 = 0,35 mol
Ta có
nSO42- = nBaSO4 = 0,35 mol (Bảo toàn nguyên tố S)
⇒ mBaSO4 = 0,35.233= 81,55 gam.