Tính tổng thể tích của C2H4 và C3H6 trong hỗn hợp A
Đốt cháy hoàn toàn 7,437 lít hỗn hợp A (đkc) gồm CH4, C2H6, C3H8, C2H4 và C3H6, thu được 12,395 lít khí CO2 (đkc) và 12,6 gam H2O. Tổng thể tích của C2H4 và C3H6 (đkc) trong hỗn hợp A là:
Ta có: nCO2 = 0,5 mol; nH2O = 0,7 mol; nX = 0,3 mol
Khi đốt cháy các alkane thì: nalkane = nH2O – nCO2
Khi đốt cháy các alkene thì: nCO2 = nH2O
Vậy khi đốt hỗn hợp X thì: nH2O – nCO2 = ncác alkane
⇒ nCH4, C2H6, C3H8 = 0,7 – 0,5 = 0,2 mol
⇒ nC2H4, C3H6 = nX – ncác ankan = 0,3 – 0,2 = 0,1 mol
Tổng thể tích của C2H4 và C3H6 trong hỗn hợp X là:
V = 0,1.24,79 = 2,479 (lít)
