Hydrocarbon X có 16,28% khối lượng H trong phân tử. Số đồng phân cấu tạo của X là
Ta có:
%C = 100% - 16,28% = 83,72%
Gọi công thức hợp chất Hydrocarbon là CxHy
⇒ y : x = 12:5
Công thức phân tử của hợp chất hữu cơ là C5H12.
Các đồng phân C5H12 là:
CH3-CH2-CH2-CH2-CH3
CH3-CH(CH3)-CH2-CH3
C(CH3)4
Vậy có tất cả 3 đồng phân.
