Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Bài kiểm tra kiến thức Toán lớp 4 Chủ đề 8 - Nâng cao

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 15 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 15 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Vận dụng
    Chọn đáp án đúng nhất:

    Trong cuộc thi chạy tiếp sức 200m, nhóm 1 có 4 bạn tham gia: Bạn Nam chạy chặng 1 hết \frac{1}{6} phút, bạn Hòa chạy chặng 2 hết 13 giây, bạn Quân chạy chặng 3 hết \frac{1}{4} phút và bạn Long chạy chặng cuối về đích hết 14 giây. Hỏi trung bình mỗi bạn chạy mỗi chặng trong bao nhiêu giây?

    Hướng dẫn:

    Đổi \frac{1}{6} phút = 60 giây : 6 = 10 giây ; \frac{1}{4} phút = 60 giây : 4 = 15 giây

    Mỗi bạn chạy mỗi chặng trong thời gian là: (10 + 13 + 15 + 14) : 4 = 13 (giây)

  • Câu 2: Thông hiểu
    Biểu thức 42 × 35 : 30 có giá trị là
    Hướng dẫn:

    Tính giá trị của biểu thức:

    42 × 35 : 30

    = 1 470 : 30

    = 49

  • Câu 3: Vận dụng
    Chọn số thích hợp điền vào chỗ trống: 2 bao đựng 40kg gạo. Vậy nửa bao thì có ...... gạo.
    Hướng dẫn:

    1 bao đựng số ki-lô-gam gạo là: 40 : 2 = 20 (kg)

    Nửa bao gạo đựng số ki-lô-gam gạo là: 20 : 2 = 10 (kg)

  • Câu 4: Vận dụng
    Cho số tự nhiên A. Nếu thêm vào bên phải của A 1 chữ số 0 thì số mới gấp số A ban đầu bao nhiêu lần?
    Hướng dẫn:

    Nếu viết thêm 1 chữ số 0 vào bên phải số A, ta được số mới là A0.

    Dựa vào tính chất nhân một số với 10, 100, 1000, ta thấy: A0 = A × 10

    Vậy A0 gấp A 10 lần.

  • Câu 5: Vận dụng
    Một tấm bìa hình chữ nhật có chiều dài là 1m, chiều rộng bằng chiều dài giảm đi 10 lần. Vậy diện tích của tấm bìa đó là:
    Hướng dẫn:

    Đổi 1m = 100 cm

    Chiều rộng hình chữ nhật đó là: 100 : 10 = 10 (cm)

    Diện tích của tấm bìa đó là: 100 × 10 = 1 000 (cm2)

  • Câu 6: Vận dụng
    Một hộp bút giá 24 000 đồng có 4 cây bút. Hỏi nếu Nga muốn mua 6 cây bút thì hết tất cả bao nhiêu tiền?
    Hướng dẫn:

    1 cây bút có giá tiền là: 24 000 : 4 = 6 000 (đồng)

    Nga mua 6 cây bút hết số tiền là: 6 000 × 6 = 36 000 (đồng)

  • Câu 7: Vận dụng
    Tìm tích của 12 và 8. Lấy tích đó chia cho số chẵn liền trước số 8 được thương là:

    Điền số thích hợp:

    Tích của 12 và 8 là 96

    Số chẵn liền trước số 8 là số 6

    Thương là: 96 : 6 = 16

    Đáp án là:

    Điền số thích hợp:

    Tích của 12 và 8 là 96

    Số chẵn liền trước số 8 là số 6

    Thương là: 96 : 6 = 16

  • Câu 8: Vận dụng
    Có 13 thùng, trong mỗi thùng có 11 túi cam. Biết 1 túi có 35 quả cam. Hỏi có tất cả bao nhiêu quả cam?
    Hướng dẫn:

    1 thùng có số quả cam là: 35 × 11 = 385 (quả)

    13 thùng có số quả cam là: 385 × 13 = 5 005 (quả)

  • Câu 9: Thông hiểu
    Muốn tìm số trung bình cộng của 4 số m, n, p, q ta làm thế nào?
  • Câu 10: Thông hiểu
    Làm tròn các thừa số đến hàng chục rồi tính kết quả ước lượng của phép tính: 11 × 16 × 20
    Hướng dẫn:

    Xét tích 11 × 16 × 20:

    Làm tròn các số 11 và 16 đến hàng chục ta được các số 10 và 20

    Vậy tích 11 × 16 × 20 có kết quả ước lượng là 10 × 20 × 20 = 4 000

  • Câu 11: Vận dụng cao
    Một cửa hàng trong một buổi sáng bán được 9kg gạo tẻ có giá 15 000 đồng 1kg và 11kg gạo nếp có giá 17 000 đồng 1kg. Trung bình giá tiền của mỗi ki-lô-gam gạo là:
    Hướng dẫn:

    9 kg gạo tẻ có giá tiền là: 15 000 × 9 = 135 000 (đồng)

    11 kg gạo nếp có giá tiền là: 17 000 × 11 = 187 000 (đồng)

    Cửa hàng bán được số ki-lô-gam gạo là: 9 + 11 = 20 (kg)

    Trung bình giá tiền mỗi ki-lô-gam gạo là: (135 000 + 187 000) : 20 = 16 100 (đồng)

  • Câu 12: Vận dụng
    Một thư viện có 8 giá sách, mỗi giá sách có 10 ngăn để sách, trong mỗi ngăn sách lại có 9 quyển sách. Số quyển sách trong thư viện là:
    Hướng dẫn:

    Trong thư viện có số quyển sách là: 9 × 10 × 8 = 720 (quyển)

  • Câu 13: Vận dụng
    Một khu chung cư có 4 tòa nhà, mỗi tòa có 12 tầng, mỗi tầng có 8 căn hộ. Hỏi toàn bộ khu chung cư đó có bao nhiêu căn hộ?
    Hướng dẫn:

    Khu chung cư đó có số căn hộ là:

    8 × 12 × 4 = 384 (căn hộ)

  • Câu 14: Vận dụng cao
    Xe thứ nhất chở 9 bao đường, xe thứ hai chở 7 bao đường. Biết rằng xe thứ hai chở ít hơn xe thứ nhất 90 kg đường. Hỏi xe thứ nhất chở bao nhiêu ki – lô – gam đường?
    Hướng dẫn:

    Mỗi bao nặng số ki-lô-gam đường là: 90 : 2 = 45 (kg)

    Xe thứ nhất chở số ki-lô-gam đường là: 45 × 9 = 405 (kg)

  • Câu 15: Vận dụng
    Trang có 18 000 đồng đủ để mua 5 chiếc bút chì. Nếu Trang mua 3 chiếc bút chì thì bạn còn thừa bao nhiêu tiền?
    Hướng dẫn:

    1 chiếc bút chì có giá tiền là: 18 000 : 5 = 3 600 (đồng)

    Mua 3 chiếc bút chì hết số tiền là: 3 600 × 3 = 10 800 (đồng)

    Trang còn thừa số tiền là: 18 000 - 10 800 = 7 200 (đồng)

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (20%):
    2/3
  • Thông hiểu (67%):
    2/3
  • Vận dụng (13%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Chia sẻ, đánh giá bài viết
1
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo