Một công ty có 360 nhân viên. Trong đó số nhân viên ở các bộ phận được biểu diễn qua biểu đồ hình quạt tròn sau:
Biết rằng lương thưởng cho phòng Kế Toán tháng vừa rồi là 25 200 000 đồng. Tính lương thưởng tháng đó của phòng nhân sự (Mức thưởng của mỗi nhân viên là như nhau).
Số nhân viên phòng kế toán là: 360.10% = 36 nhân viên
Số nhân viên phòng nhân sự là: 360. 40% = 144 nhân viên
Mỗi nhân viên được thưởng số tiền là: 25 200 000 : 36 = 700 000 đồng
Lương thưởng của phòng nhân sự tháng đó là 700 000 . 144 = 100 800 000 đồng