Đủ 40 tuổi cần làm lại căn cước công dân không?

Thủ tục đổi thẻ CCCD gắn chip

Đủ 40 tuổi cần làm lại căn cước công dân không? VnDoc sẽ trả lời câu hỏi này cũng như thủ tục đổi thẻ CCCD chi tiết trong bài viết dưới đây, mời các bạn cùng tham khảo.

Khi muốn làm thủ tục đổi thẻ CMND 9 số, hay CCCD mẫu cũ sang CCCD gắn chip. Công dân cần mang theo sổ hộ khẩu CMND đã được cấp và các giấy tờ hợp pháp xác nhận về việc có thay đổi thông tin công dân nếu sự thay đổi này chưa được cập nhật trên Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Theo đó, không kể các trường hợp làm mất thẻ CCCD thì khi đến độ tuổi quy định công dân cũng cần làm lại thẻ CCCD. Trong bài viết này VnDoc sẽ giải thích cụ thể cho các bạn thông qua ví dụ thực tế.

Bạn đọc hỏi: Năm nay tôi 37 tuổi, vừa làm căn cước công dân gắn chíp. Vậy đến năm 2024 tôi có phải làm lại căn cước công dân vì đủ 40 tuổi không?

Trả lời:

Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về độ tuổi đổi thẻ căn cước công dân như sau:

1. Thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại Khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Như vậy, đến năm 2024 bạn phải đổi thẻ căn cước công dân khi đủ 40 tuổi.

Đánh giá bài viết
1 2
0 Bình luận
Sắp xếp theo
Hành chính Xem thêm