Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169

Vở bài tập Toán lớp 4 trang 41 Bài 17: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị Cánh diều

Lớp: Lớp 4
Môn: Toán
Dạng tài liệu: Giải bài tập
Bộ sách: Cánh diều
Loại File: PDF
Phân loại: Tài liệu Tính phí

Giải VBT Toán 4 Bài 17: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị

Giải Vở bài tập Toán lớp 4 trang 41: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị là lời giải chi tiết cho Bài 17 của quyển Toán 4 (Tập 1) sách Cánh Diều, được biên soạn nhằm giúp các em học sinh học tập tốt môn Toán lớp 4. Đồng thời đây cũng là tài liệu tham khảo cho các phụ huynh và giáo viên trong quá trình dạy học. Mời các bạn cùng luyện Giải Vở bài tập toán 4 Cánh Diều.

Bài 1 (VBT Toán 4 CD trang 41)

a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?

Bài giải


…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?

Bài giải

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

…………………………………………………………………………………………………………..

Đáp án:

a)

Bài giải:

Giá tiền một hộp sữa chua là:

32 000 : 4 = 8000 (đồng)

Mua 6 hộp sữa chua như thế hết số tiền là:

8000 × 6 = 48 000 (đồng)

Đáp số: 48 000 đồng

b)

Bài giải:

Giá tiền 1kg dưa hấu là:

48 000 : 3 = 16 000 (đồng)

Mua một quả dưa hấu 5kg thì hết số tiền là:

16 000 × 5 = 80 000 (đồng)

Đáp số: 80 000 đồng

Bài 2 (VBT Toán 4 CD trang 41)

a) Rót hết 35 lít sữa vào đầy 7 can giống nhau. Hỏi để rót hết 40 lít sữa cần bao nhiêu can như thế?

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

b) Người ta đóng 24 viên thuốc vào 4 vỉ đều nhau. Hỏi 6 672 viên thuốc thì đóng được vào bao nhiêu vỉ thuốc như thế?

Bài giải

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

Đáp án:

a)

Bài giải:

Mỗi can đựng số lít sữa là:

35 : 7 = 5 (lít)

Để rót hết 40 lít sữa thì cần số can là:

40 : 5 = 8 (can)

Đáp số: 8 can

b)

Bài giải:

Một vỉ có số viên thuốc là:

24 : 4 = 6 (viên)

Để đóng 6 672 thì cần số vỉ là:

6 672 : 6 = 1 112 (vỉ)

Đáp số: 1 112 vỉ

Bài 3 (VBT Toán 4 CD trang 42)

Nhân dịp đầu năm học mới, một nhà sách có chương trình khuyến mãi như sau: “Cứ mua 5 quyển sách được tặng 10 chiếc nhãn vở”.

a) Hỏi mua 20 quyển sách được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Bài giải

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

………………………………………………………………………………………………………..

b) Theo em, chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Trả lời: …………………………………………………….…………………………………………

………………………………………………………………………………………………………..

Đáp án:

a)

Bài giải:

20 quyển sách gấp 5 quyển sách số lần là:

20 : 5 = 4 (lần)

Mua 20 quyển sách được tặng số nhãn vở là:

10 × 4 = 40 (nhãn vở)

Đáp số: 40 nhãn vở

b) Ta có: 23 = 20 + 3

Vì 3 < 5 nên chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng 40 nhãn vở.

Chọn file muốn tải về:
Đóng Chỉ thành viên VnDoc PRO/PROPLUS tải được nội dung này!
Đóng
79.000 / tháng
Đặc quyền các gói Thành viên
PRO
Phổ biến nhất
PRO+
Tải tài liệu Cao cấp 1 Lớp
30 lượt tải tài liệu
Xem nội dung bài viết
Trải nghiệm Không quảng cáo
Làm bài trắc nghiệm không giới hạn
Mua cả năm Tiết kiệm tới 48%

Có thể bạn quan tâm

Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo
🖼️

Vở bài tập Toán lớp 4 Cánh Diều

Xem thêm
🖼️

Gợi ý cho bạn

Xem thêm