Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CD Bài 10: Luyện tập trang 29 - Trung bình

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Nhận biết
    Chọn đáp án đúng.

    Chọn phát biểu đúng trong các phát biểu sau về mối quan hệ giữa thời gian và số sản phẩm.

    Thời gian (phút)

    10

    60 2
    Số sản phẩm

    15

    90 3
  • Câu 2: Thông hiểu
    Để may được 7 bộ quần áo cần 21 m vải. Hỏi với 30 m vải thì may được bao nhiêu bộ quần áo như thế?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    May 1 bộ quần áo cần số mét vải là:

    21 : 7 = 3 (m)

    30 m vải may được số bộ quần áo là:

    30 : 3 = 10 (bộ)

    Đáp số: 10 bộ.

  • Câu 3: Thông hiểu
    Mẹ Nam làm mứt dâu theo công thức, cứ 3 kg dâu thì cần 4 kg đường. Vậy nếu làm 12 kg dâu thì mẹ Nam cần số ki-lô-gam đường là:
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    12 kg gấp 3 kg số lần là:

    12 : 3 = 4 (lần)

    Vậy mẹ Nam cần số ki-lô-gam đường là:

    4 x 4 = 16 (kg)

    Đáp số: 16 kg.

  • Câu 4: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Mẹ mua 2 kg xoài hết tất cả 52 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua thêm 4 kg xoài nữa thì hết tất cả bao nhiêu tiền?

    Write

    Mẹ mua xoài hết tổng số tiền là 156 000 || 156000 đồng.

    Đáp án là:

    Mẹ mua 2 kg xoài hết tất cả 52 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua thêm 4 kg xoài nữa thì hết tất cả bao nhiêu tiền?

    Write

    Mẹ mua xoài hết tổng số tiền là 156 000 || 156000 đồng.

     Bài giải

    Mẹ mua tất cả số ki-lô-gam xoài là:

    2 + 4 = 6 (kg)

    6 kg gấp 2 kg số lần là:

    6 : 2 = 3 (lần)

    Tổng số tiền mẹ đã mua là:

    52 000 x 3 = 156 000 (đồng)

    Đáp số: 156 000 đồng.

  • Câu 5: Thông hiểu
    Với 600 g bột nếp, cô Hồng làm được 5 đĩa bánh trôi. Hỏi với 4 200 g bột nếp, cô Hồng có thể làm được bao nhiêu đĩa bánh trôi?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    4 200 g gấp 600 g số lần là:

    4 200 : 600 = 7 (lần)

    Vậy cô Hồng làm được số đĩa bánh trôi là:

    5 x 7 = 35 (đĩa)

    Đáp số: 35 đĩa.

  • Câu 6: Thông hiểu
    Bác An làm trong 2 ngày được trả 600 000 đồng tiền công. Hỏi với mức tiền công như thế, nếu bác An làm trong 1 tuần thì được trả bao nhiêu tiền?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Tiền công một ngày của bác An là:

    600 000 : 2 = 300 000 (đồng)

    Bác An làm trong 1 tuần được trả số tiền là:

    300 000 x 7 = 2 100 000 (đồng)

    Đáp số: 2 100 000 đồng.

  • Câu 7: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một cửa hàng có 35 bao gạo cân nặng 525 kg. Với 12 500 đồng/kg gạo, nếu cửa hàng bán hết 5 bao gạo thì thu được bao nhiêu tiền?

    Reading

    Cửa hàng thu được số tiền là 937 500 || 937500 đồng.

    Đáp án là:

    Một cửa hàng có 35 bao gạo cân nặng 525 kg. Với 12 500 đồng/kg gạo, nếu cửa hàng bán hết 5 bao gạo thì thu được bao nhiêu tiền?

    Reading

    Cửa hàng thu được số tiền là 937 500 || 937500 đồng.

     Bài giải

    35 bao gạo gấp 5 bao gạo số lần là:

    35 : 5 = 7 (lần)

    Khối lượng của 5 bao gạo là:

    525 : 7 = 75 (kg)

    Cửa hàng thu được số tiền là:

    12 500 x 75 = 937 500 (đồng)

    Đáp số: 937 500 đồng.

  • Câu 8: Thông hiểu
    Một đội công nhân sửa đoạn đường dài 3 600 m. Trong 2 ngày, đội sửa được 90 m đường. Hỏi đội đó cần bao nhiêu ngày để sửa xong đoạn đường đó? Biết rằng mỗi ngày đội công nhân sửa được số mét đường như nhau?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    3 600 m gấp 90 m số lần là:

    3 600 : 90 = 40 (lần)

    Đội đó cần số ngày để sửa xong đoạn đường là:

    2 x 40 = 80 (ngày)

    Đáp số: 80 ngày.

  • Câu 9: Thông hiểu
    Điền vào ô trống.

    Muốn lát nền 3 căn phòng như nhau cần 1 224 viên gạch cùng loại. Để lát nền 9 căn phòng như thế cần bao nhiêu viên gạch loại đó?

    Book

    Vậy cần 3 672 || 3672 viên gạch để lát nến 9 căn phóng.

    Đáp án là:

    Muốn lát nền 3 căn phòng như nhau cần 1 224 viên gạch cùng loại. Để lát nền 9 căn phòng như thế cần bao nhiêu viên gạch loại đó?

    Book

    Vậy cần 3 672 || 3672 viên gạch để lát nến 9 căn phóng.

     Bài giải

    9 căn phòng gấp 3 căn phòng số lần là:

    9 : 3 = 3 (lần)

    Số viên gạch dùng để lát 9 căn phòng là:

    1 224 x 3 = 3 672 (viên)

    Đáp số: 3 672 viên gạch.

  • Câu 10: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Có 45 học sinh xếp được 9 hàng đều nhau. Hỏi với 27 hàng như thế thì có bao nhiêu học sinh? 

    Study

    Hướng dẫn:

     Bài giải

    27 hàng gấp 9 hàng số lần:

    27 : 9 = 3 (lần)

    Số học sinh xếp được 27 hàng là:

    45 x 3 = 135 (học sinh)

    Đáp số: 135 học sinh.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (10%):
    2/3
  • Thông hiểu (70%):
    2/3
  • Vận dụng (20%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo