Cho quãng đường là 40 km, thời gian 2 giờ. Vậy vận tốc là:

Vận tốc là: 40 : 2 = 20 km/giờ hoặc 20 km/h.
Cho quãng đường là 40 km, thời gian 2 giờ. Vậy vận tốc là:

Vận tốc là: 40 : 2 = 20 km/giờ hoặc 20 km/h.
Trong 1 giây vận động viên đó bơi được 2 m.
Trong 1 giây vận động viên đó bơi được 2 m.
| Quãng đường | 54 km |
| Vận tốc | 45 km/giờ |
| Thời gian | 1,2 giờ |
| Quãng đường | 54 km |
| Vận tốc | 45 km/giờ |
| Thời gian | 1,2 giờ |
| Quãng đường | 8 km||8km | 540 m | 12 km |
| Thời gian | 12 phút | 9 phút | 120 phút |
| Vận tốc | 40 km/giờ | 60 m/phút||60m/phút | 100 m/phút |
| Quãng đường | 8 km||8km | 540 m | 12 km |
| Thời gian | 12 phút | 9 phút | 120 phút |
| Vận tốc | 40 km/giờ | 60 m/phút||60m/phút | 100 m/phút |
Quãng đường bay được của ong mật trong 45 phút là 6 km.
Quãng đường bay được của ong mật trong 45 phút là 6 km.
Bài giải
Đổi 45 phút = 0,75 giờ
Quãng đường ong mật bay được trong 45 phút là:
8 x 0,75 = 6 (km)
Đáp số: 6 km.
Vận tốc của Nam là 17 m/phút.
Vận tốc của Nam là 17 m/phút.
Hùng đến B lúc 11 giờ 20 phút.
Hùng đến B lúc 11 giờ 20 phút.
Bài giải
Trong 2 giờ đầu, Hùng đi được quãng đường là:
36 x 2 = 72 (km)
Độ dài quãng đường còn lại là:
177 - 72 = 105 (km)
Vận tốc của Hùng trên đoạn đường sau là:
36 + 9 = 45 (km)
Thời gian Hùng đi trên đoạn đường sau là:
105 : 45 = giờ = 2 giờ 20 phút
Hùng đến B lúc:
7 giờ + 2 giờ + 2 giờ 20 phút = 11 giờ 20 phút
Đáp số: 11 giờ 20 phút.
| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
| v | 18 km/h | 8 m/s | 120 m/phút |
| t | 0,75 giờ | 12 giây | 2,5 phút |
| s | 13,5 km | 96 m | 300 m |
| v | 18 km/h | 8 m/s | 120 m/phút |
| t | 0,75 giờ | 12 giây | 2,5 phút |
| s | 13,5 km | 96 m | 300 m |
| s = 32 km | v = 120 km/h | s = 6,25 km |
| v = 48 km/h | t = 45 phút | t = 250 giây |
| t = 40phút | s = 90 km | v = 25m/s |
| s = 32 km | v = 120 km/h | s = 6,25 km |
| v = 48 km/h | t = 45 phút | t = 250 giây |
| t = 40phút | s = 90 km | v = 25m/s |
Tổng quãng đường hai xe đi được lúc 9 giờ là 205 km.
Tổng quãng đường hai xe đi được lúc 9 giờ là 205 km.
Bài giải
Thời gian hai xe đi từ lúc xuất phát đến lúc 9 giờ là:
9 giờ - 6 giờ 30 phút = 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường xe ô tô tải đi được là:
40 x 2,5 = 100 (km)
Quãng đường xe ô tô con đi được là:
42 x 2,5 = 105 (km)
Tổng quãng đường hai xe đi được lúc 9 giờ là:
100 + 105 = 205 (km)
Đáp số: 205 km.
Bài giải
Đổi 1 phút 20 giây = 80 giây
Vận tốc chạy của người đó là:
400 : 80 = 5 (m/giây)
Đáp số: 5 m/giây.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: