Một khu đất dạng hình tam giác có đáy là 14 m và chiều cao tương ứng là 18 m. Tính diện tích của khu đất đó.

Bài giải
Diện tích của khu đất đó là:
(m2)
Đáp số: 126 m2.
Một khu đất dạng hình tam giác có đáy là 14 m và chiều cao tương ứng là 18 m. Tính diện tích của khu đất đó.

Bài giải
Diện tích của khu đất đó là:
(m2)
Đáp số: 126 m2.

Diện tích phần còn lại của khu vườn là 108 m2.

Diện tích phần còn lại của khu vườn là 108 m2.
Bài giải
Độ dài cạnh của khu vườn hình vuông là:
48 : 4 = 12 (m)
Diện tích khu vườn hình vuông là:
12 x 12 = 144 (m2)
Diện tich bồn hoa hình tam giác là:
(m2)
Diện tích phần còn lại của khu vườn là:
144 - 36 = 108 (m2)
Đáp số: 108 m2.
Diện tích phần được sơn là 125 cm2.
Diện tích phần được sơn là 125 cm2.
Độ dài một cạnh của cái thùng là:
20 : 4 = 5 (cm)
Diện tích phần được sơn là:
5 x 5 x 5 = 125 (cm2)
Đáp số: 125 cm2.
Một chiếc hộp dạng hình hộp chữ nhật có chu vi đáy 4,6 dm, chiều dài hơn chiều rộng 0,5 dm và chiều cao 1 dm. Thể tích của hình chữ nhật đó là:

Bài giải
Nửa chu vi đáy hộp là:
4,6 : 2 = 2,3 (dm)
Chiều dài của chiếc hộp là:
(2,3 + 0,5) : 2 = 1,4 (dm)
Chiều rộng của chiếc hộp là:
1,4 - 0,5 = 0,9 (dm)
Thể tích của hình hộp chữ nhật là:
1,4 x 0,9 x 0,5 = 0,63 (dm3)
Đáp số: 0,63 dm3.
Thể tích của một hình lập phương có cạnh 0,9 dm là:

Bài giải
Thể tích của hình lập phương là:
0,9 x 0,9 x 0,9 = 0,729 (dm3)
Đáp số: 0,729 dm3.
Một bể bơi dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài 50 m, chiều rộng 30 m, sâu 3 m. Hỏi cần dùng bao nhiêu viên gạch men kính hình chữ nhật có kích thước chiều rộng 20 cm và chiều dài 25 cm để lát bên trong bể bơi nói trên? Biết rằng diện tích các mạch vữa không đáng kể.

Vậy cần dùng số viên gạch là 39 600|| 39600 viên.
Một bể bơi dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài 50 m, chiều rộng 30 m, sâu 3 m. Hỏi cần dùng bao nhiêu viên gạch men kính hình chữ nhật có kích thước chiều rộng 20 cm và chiều dài 25 cm để lát bên trong bể bơi nói trên? Biết rằng diện tích các mạch vữa không đáng kể.

Vậy cần dùng số viên gạch là 39 600|| 39600 viên.
Bài giải
Diện tích xung quanh bể bơi là:
(50 + 30) x 2 x 3 = 480 (m2)
Diện tích đáy bể là:
50 x 30 = 1 500 (m2)
Diện tích cần lát gạch là:
480 + 1 500 = 1 980 (m2)
Diện tích một viên gạch là:
20 x 25 = 500 (cm2) = 0,05 m2
Số viên gạch cần dùng là:
1 980 : 0,05 = 39 600 (viên)
Đáp số: 39 600 viên gạch.
Một thửa ruộng hình thang có đáy bé bằng 30 m và đáy lớn dài hơn đáy bé 15 m. Chiều cao của thửa ruộng hình thang bằng trung bình cộng độ dài hai đáy. Trung bình cứ 100 m2 người ta thu hoạch được 60 kg thóc. Hỏi trên thửa ruộng đó, người ta thu hoạch được bao nhiêu ki-lô-gam thóc?

Trên thửa ruộng đó, người ta thu hoạch được 843,75 kg thóc.
Một thửa ruộng hình thang có đáy bé bằng 30 m và đáy lớn dài hơn đáy bé 15 m. Chiều cao của thửa ruộng hình thang bằng trung bình cộng độ dài hai đáy. Trung bình cứ 100 m2 người ta thu hoạch được 60 kg thóc. Hỏi trên thửa ruộng đó, người ta thu hoạch được bao nhiêu ki-lô-gam thóc?

Trên thửa ruộng đó, người ta thu hoạch được 843,75 kg thóc.
Bài giải
Độ dài đáy lớn của thửa ruộng hình thang là:
30 + 15 = 45 (m)
Chiều cao của thửa ruộng hình thang là:
(30 + 45) : 2 = 37,5 (m)
Diện tích của thửa ruộng hình thang là:
(30 + 45) x 37,5 : 2 = 1406,25 (m2)
1 m2 thu hoạch được số ki-lô-gam thóc là:
1406,25 : 100 = 14,0625 (kg)
Số ki-lô-gam thóc thu hoạch được trên thửa ruộng là:
14,0625 x 60 = 843,75 (kg)
Đáp số: 843,75 kg thóc
Một bể cá dạng hình lập phương có cạnh 3 dm. Người ta gắn dây đèn trang trí vào bể cá như hình vẽ. Tính tổng độ dài dây đèn để trang trí.

Tổng độ dài dây đèn trang trí là 24 dm.
Một bể cá dạng hình lập phương có cạnh 3 dm. Người ta gắn dây đèn trang trí vào bể cá như hình vẽ. Tính tổng độ dài dây đèn để trang trí.

Tổng độ dài dây đèn trang trí là 24 dm.
Bài giải
Tổng độ dài dây đèn trang trí là:
3 x 8 = 24 (dm)
Đáp số: 24 dm.
Đường kính của một bánh xe là 0,6 m. Xe sẽ đi bao nhiêu mét, nếu bánh xe lăn trên mặt đất được 500 vòng?

Nếu bánh xe lăn được 500 vòng thì đi được 942 mét.
Đường kính của một bánh xe là 0,6 m. Xe sẽ đi bao nhiêu mét, nếu bánh xe lăn trên mặt đất được 500 vòng?

Nếu bánh xe lăn được 500 vòng thì đi được 942 mét.
Bài giải
Chu vi của bánh xe là:
3,14 x 0,6 = 1,884 (m)
Xe đi được số mét nếu lăn 500 vòng là:
1,884 x 500 = 942 (m)
Đáp số: 942 m.
Một cái tủ dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài là 6 dm, chiều rộng là 3 dm và diện tích toàn phần là 108 dm2. Tính thể tích của cái tủ đó.

Thể tích của cái tủ là 72 dm3.
Một cái tủ dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài là 6 dm, chiều rộng là 3 dm và diện tích toàn phần là 108 dm2. Tính thể tích của cái tủ đó.

Thể tích của cái tủ là 72 dm3.
Bài giải
Diện tích đáy của cái tủ là:
6 x 3 = 18 (dm2)
Diện tích xung quanh của cái tủ là:
108 - 18 x 2 = 72 (dm2)
Chu vi đáy tủ là:
(6 + 3) x 2 = 18 (dm)
Chiều cao của cái tủ là:
72 : 18 = 4 (dm)
Thể tích của cái tủ là:
6 x 3 x 4 = 72 (dm3)
Đáp số: 72 dm3.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: