Bài giải
Bao thứ nhất hơn bao thứ hai số ki-lô-gam là:
18,8 - 6,4 = 12,4 (kg)
Hiệu số phần bằng nhau là:
3 - 1 = 2 (phần)
Giá trị của một phần là:
12,4 : 2 = 6,2 (kg)
Cân nặng của bao thóc thứ nhất là:
6,2 x 3 = 18,6 (kg)
Đáp số: 18,6 kg.
Bài giải
Bao thứ nhất hơn bao thứ hai số ki-lô-gam là:
18,8 - 6,4 = 12,4 (kg)
Hiệu số phần bằng nhau là:
3 - 1 = 2 (phần)
Giá trị của một phần là:
12,4 : 2 = 6,2 (kg)
Cân nặng của bao thóc thứ nhất là:
6,2 x 3 = 18,6 (kg)
Đáp số: 18,6 kg.
Vậy sau ba ngày, đội công nhân đó đã sửa được 245,5 mét đường.
Vậy sau ba ngày, đội công nhân đó đã sửa được 245,5 mét đường.
Bài giải
Ngày thứ hai đội công nhân sửa được:
76,3 + 36,5 = 112,8 (m)
Ngày thứ ba đội công nhân sửa được:
112,8 : 2 = 56,4 (m)
Sau ba ngày đội công nhân đã sửa được:
76,3 + 112,8 + 56,4 = 245,5 (m)
Đáp số: 245,5 m.
3,6 x 3 = 10,8
7 x 0,21 = 1,47
3,6 x 3 = 10,8
7 x 0,21 = 1,47
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Bài giải
Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là:
3,9 x 2 = 7,8
Tổng của số thứ hai và số thứ ba là:
3 x 2 = 6
Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là:
3,6 x 2 = 7,2
Tổng của ba số là:
(7,8 + 6 + 7,2) : 2 = 10,5
Số thứ nhất là:
10,5 - 6 = 4,5
Số thứ hai là:
10,5 - 7,2 = 3,3
Số thứ ba là:
10,5 - 7,8 = 2,7
Đáp số: Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7.
Có 3 bao đường, bao thứ nhất nặng 42,6 kg, bao thứ hai nặng hơn bao thứ nhất 14,5 kg, bao thứ ba bằng bao thứ hai. Hỏi ba bao nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Cả ba bao nặng 133,96 kg đường.
Có 3 bao đường, bao thứ nhất nặng 42,6 kg, bao thứ hai nặng hơn bao thứ nhất 14,5 kg, bao thứ ba bằng bao thứ hai. Hỏi ba bao nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Cả ba bao nặng 133,96 kg đường.
Bài giải
Bao thứ hai nặng số ki-lô-gam là:
42,6 + 14,5 = 57,1 (kg)
Bao thứ ba nặng số ki-lô-gam là:
(kg)
Ba bao đường nặng số ki-lô-gam là:
42,6 + 57,1 + 34,26 = 133,96 (kg)
Đáp số: 133,96 kg
Biết 4 gói bánh nặng 0,8 kg. Hỏi 100 gói bánh như vậy nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Bài giải
Cách 1: 1 gói bánh nặng số ki-lô-gam là:
0,8 : 4 = 0,2 (kg)
100 gói bánh nặng số ki-lô-gam là:
0,2 x 100 = 20 (kg)
Đáp số: 20 kg
Cách 2: 100 gói bánh gấp 4 gói bánh số lần là:
100 : 4 = 25 (lần)
Khối lượng của 100 gói bánh là:
0,8 x 25 = 20 (kg)
Đáp số: 20 kg.
Tổng hai số bằng 536,4. Nếu viết thêm chữ số 5 vào bên trái số bé thì được số lớn. Tìm hai số đó, biết số bé là một số thập phân có hai chữ số ở phần nguyên.

Số lớn là 518,2, số bé là 18,2
Tổng hai số bằng 536,4. Nếu viết thêm chữ số 5 vào bên trái số bé thì được số lớn. Tìm hai số đó, biết số bé là một số thập phân có hai chữ số ở phần nguyên.

Số lớn là 518,2, số bé là 18,2
Do số bé là một số thập phân có hai chữ số ở phần nguyên và viết thêm chữ số 5 vào bên trái số bé thì được số lớn nên số lớn hơn số bé 500 đơn vị.
Số bé là:
(536,4 - 500) : 2 = 18,2
Số lớn là:
18,2 + 500 = 518,2
Đáp số: Số lớn: 518,2; Số bé: 18,2
Vậy trung bình mỗi chuyến xe ô tô chở được 8,4 tạ nhãn.
Vậy trung bình mỗi chuyến xe ô tô chở được 8,4 tạ nhãn.
Bài giải
Buổi chiều chú Tư thu hoạch được:
16,8 x 2 = 33,6 (tạ)
Chú Tư thu hoạch được tất cả số nhãn là:
16,8 + 33,6 = 50,4 (tạ)
Trung bình mỗi chuyến xe ô tô chở được số tạ nhãn là:
50,4 : 6 = 8,4 (tạ)
Đáp số: 8,4 tạ.
Ngày thứ nhất, cửa hàng bán được 58,8 mét vải. Ngày thứ hai, cửa hàng bán được ít hơn ngày thứ nhất 5,6 m vải. Số mét vải cửa hàng bán được ngày thứ ba bằng số vải cửa hàng bán được ngày thứ nhất.
trong cả ba ngày, cửa hàng bán được 141,4 mét vải.
Ngày thứ nhất, cửa hàng bán được 58,8 mét vải. Ngày thứ hai, cửa hàng bán được ít hơn ngày thứ nhất 5,6 m vải. Số mét vải cửa hàng bán được ngày thứ ba bằng số vải cửa hàng bán được ngày thứ nhất.
trong cả ba ngày, cửa hàng bán được 141,4 mét vải.
Bài giải
Ngày thứ hai cửa hàng bán được:
58,8 - 5,6 = 53,2 (m)
Ngày thứ ba cửa hàng bán được:
58,8 : 2 = 29,4 (m)
Cả ba ngày cửa hàng bán được:
58,8 + 53,2 + 29,4 = 141,4 (m)
Đáp số: 141,4 m vải.
Để lát kin mặt sàn của căn phòng thì bố Hà cần dùng 168 viên gạch men.
Để lát kin mặt sàn của căn phòng thì bố Hà cần dùng 168 viên gạch men.
Bài giải
Diện tích căn phòng của Mai là:
5,6 x 2,7 = 15,12 (m2)
Diện tích một viên gạch là:
3 x 3 = 9 (dm2) = 0,09 m2
Số viên gạch cần dùng để lát kín mặt sàn là:
15,12 : 0,09 = 168 (viên)
Đáp số: 168 viên gạch.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: