Hai số đó là 7,01 || 13,11 và 13,11 || 7,01
Hai số đó là 7,01 || 13,11 và 13,11 || 7,01
Bài giải
Trung bình cộng của hai số là:
20,12 : 2 = 10,06
Số bé là:
10,06 - 3,05 = 7,01
Số lớn là:
20,12 - 7,01 = 13,11
Đáp số: 7,01 và 13,11.
Hai số đó là 7,01 || 13,11 và 13,11 || 7,01
Hai số đó là 7,01 || 13,11 và 13,11 || 7,01
Bài giải
Trung bình cộng của hai số là:
20,12 : 2 = 10,06
Số bé là:
10,06 - 3,05 = 7,01
Số lớn là:
20,12 - 7,01 = 13,11
Đáp số: 7,01 và 13,11.
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 3,9. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 3. Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 3,6. Tìm ba số đó.

Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7
Bài giải
Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là:
3,9 x 2 = 7,8
Tổng của số thứ hai và số thứ ba là:
3 x 2 = 6
Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là:
3,6 x 2 = 7,2
Tổng của ba số là:
(7,8 + 6 + 7,2) : 2 = 10,5
Số thứ nhất là:
10,5 - 6 = 4,5
Số thứ hai là:
10,5 - 7,2 = 3,3
Số thứ ba là:
10,5 - 7,8 = 2,7
Đáp số: Số thứ nhất là 4,5
Số thứ hai là 3,3
Số thứ ba là 2,7.
Bài giải
Cạnh hình vuông là:
9,6 : 4 = 2,4 (cm)
Diện tích của hình vuông là:
2,4 x 2,4 = 5,76 (cm2)
Đáp số: 5,76 cm2.
Hai số đó là 34,4||9,2 và 9,2||34,4
Hai số đó là 34,4||9,2 và 9,2||34,4
Bài giải
Số lớn là:
(43,6 + 25,2) : 2 = 34,4
Số bé là:
34,4 - 25,2 = 9,2
Đáp số: Số lớn: 34,4;
Số bé: 9,2
Có 8 bao gạo cân nặng 243,2 kg. Hỏi 12 bao gạo như thế cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Bài giải
1 bao gạo nặng số ki-lô-gam là:
243,2 : 8 = 30,4 (kg)
12 bao gạo nặng số ki-lô-gạo là:
30,4 x 12 = 364,8 (kg)
Đáp số: 364,8 kg
Trong 5 ngày đầu, một cửa hàng hoa quả đã bán được 318,3 kg cam. 2 ngày sau cửa hàng bán được 127,32 kg cam. Hỏi trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được bao nhiêu ki-lô-gam cam?

Bài giải
Cửa hàng bán cam trong số ngày là:
5 + 2 = 7 (ngày)
Trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được số ki-lô-gam là:
(318,3 + 127,32) : 7 = 63,66 (kg)
Đáp số: 63,66 kg.
Trong 4 ngày, một cửa hàng bán được tất cả 422,68 kg gạo. Hỏi trung bình mỗi ngày cửa hàng đó bán được bao nhiêu ki-lô-gam gạo?

Bài giải
Trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được số ki-lô-gam gạo là:
422,68 : 4 = 105,67 (kg)
Đáp số: 105,67 kg.
Bác Nam chia đều 9,68 yến cá vào 8 khay. Hỏi mỗi khay đựng bao nhiêu yến cá?

Bài giải
Mỗi khay đựng số yến cá là:
9,68 : 8 = 1,21 (yến)
Đáp số: 1,21 yến.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: