37% của 50 tấn là:

Ta có 37% của 50 tấn là: 50 x 37% = 18,5 (tấn) = 18 500 kg
37% của 50 tấn là:

Ta có 37% của 50 tấn là: 50 x 37% = 18,5 (tấn) = 18 500 kg
Vậy bao gạo nặng 75kg, bao ngô nặng 25kg.
Vậy bao gạo nặng 75kg, bao ngô nặng 25kg.
Tỉ số của khối lượng bao gạo và khối lượng bao ngô là:
75% : 25% = 3
Đổi 1 tạ = 100 kg
Tổng số phần bằng nhau là:
1 + 3 = 4 (phần)
Khối lượng của bao gạo là:
100 : 4 x 3 = 75 (kg)
Khối lượng của bao ngô là:
100 - 75 = 25 (kg)
Đáp số: Bao gạo: 75 kg; bao ngô: 25 kg.
Vậy để lãi 15% giá gốc thì phải bán chiếc quạt với giá 207000 || 207 000 đồng.
Vậy để lãi 15% giá gốc thì phải bán chiếc quạt với giá 207000 || 207 000 đồng.
Giá gốc của chiếc quạt là:
200 000 - 200 000 x 10% = 180 000 (đồng)
15% giá gốc là:
180 000 x 15% = 27 000 (đồng)
Vậy để lãi 15% giá gốc thì chiếc quạt có giá tiền là:
180 000 + 27 000 = 207 000 (đồng)
Đáp số: 207 000 đồng.
Một người khách du lịch đã đi quãng đường dài 2 450 km; 60% quãng đường đi bằng máy bay; 30% quãng đường đi bằng tàu và quãng đường còn lại người đó đi ô tô. Hỏi người đó đã đi bao nhiêu ki-lô-mét bằng ô tô?

Người đó đi 245 km bằng ô tô.
Một người khách du lịch đã đi quãng đường dài 2 450 km; 60% quãng đường đi bằng máy bay; 30% quãng đường đi bằng tàu và quãng đường còn lại người đó đi ô tô. Hỏi người đó đã đi bao nhiêu ki-lô-mét bằng ô tô?

Người đó đi 245 km bằng ô tô.
Bài giải
Phần trăm quãng đường người đó đi bằng ô tô là:
100% - 60% - 30% = 10%
Người đó đi số ki-lô-mét bằng ô tô là:
2 450 x 10% = 245 (km)
Đáp số: 245 km.
Hoàn thành bảng sau:

| Đọc | Viết |
| Hai mươi bảy phần trăm | 27% |
| Một trăm ba mươi sáu phần trăm | 136% |
| Chín phần trăm | 9% |
Hoàn thành bảng sau:

| Đọc | Viết |
| Hai mươi bảy phần trăm | 27% |
| Một trăm ba mươi sáu phần trăm | 136% |
| Chín phần trăm | 9% |

Số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
Bài giải
Phần trăm số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
20% + 25% = 45%
Số học sinh không thích hai màu đỏ và trắng là:
120 x 45% = 54 (học sinh)
Đáp số: 54 học sinh.
Lượng nước trong hạt tươi chiếm 19%, hỏi nếu có 5 kg hạt tươi thì có bao nhiêu gam nước?

Bài giải
Đổi 5 kg = 5 000 g
Nếu có 5 kg hạt tươi thì có số gam nước là:
5 000 x 19% = 950 (g)
Đáp số: 950 g.
Một máy bơm trong ba ngày hút hết nước ở hồ. Ngày thứ nhất máy bơm đó hút được 45% lượng nước trong hồ, ngày thứ hai hút được 30% lượng nước trong hồ. Hỏi ngày thứ ba máy bơm đó hút được bao nhiêu phần trăm lượng nước trong hồ?
Bài giải
Ngày thứ ba máy bơm đó hút được số phần trăm lượng nước trong hồ là:
100% – 45% – 30% = 25%
Đáp số: 25%
Một lớp học có 16 học sinh nam, số học sinh nữ bằng 150% số học sinh nam. Tính tỉ số phần trăm của số học sinh nữ; số học sinh nam so với số học sinh lớp học.

| Học sinh | Nữ | Nam |
| Tỉ số phần trăm | 60% | 40% |
Một lớp học có 16 học sinh nam, số học sinh nữ bằng 150% số học sinh nam. Tính tỉ số phần trăm của số học sinh nữ; số học sinh nam so với số học sinh lớp học.

| Học sinh | Nữ | Nam |
| Tỉ số phần trăm | 60% | 40% |
Bài giải
Lớp học có số học sinh nữ là:
16 x 150% = 24 (học sinh)
Số học sinh của lớp học là:
16 + 24 = 40 (học sinh)
Tỉ số của số học sinh nữ trong lớp học là:
24 : 40 = 0,6 = 60%
Tỉ số của số học sinh nam trong lớp học là:
16 : 40 = 0,4 = 40%

Tính tỉ số phần trăm khối lượng gạo được xuất khẩu không phải gạo trắng là:
Bài giải
Tỉ số phần trăm khối lượng gạo được xuất khẩu không phải gạo trắng là:
19% + 9% + 26,8% = 54,8%
Đáp số: 54,8%.
Ngày thường mẹ mua 2,5 kg cam hết 100 000 đồng. Vào ngày lễ, với số tiền đó mẹ chỉ mua được 2 kg cam. Hỏi giá tiền mua cam ngày thường bằng bao nhiêu phần trăm giá tiền mua cam ngày lễ?

Giá tiền mua cam ngày thường bằng 80%||80 % giá tiền mua cam ngày lễ.
Ngày thường mẹ mua 2,5 kg cam hết 100 000 đồng. Vào ngày lễ, với số tiền đó mẹ chỉ mua được 2 kg cam. Hỏi giá tiền mua cam ngày thường bằng bao nhiêu phần trăm giá tiền mua cam ngày lễ?

Giá tiền mua cam ngày thường bằng 80%||80 % giá tiền mua cam ngày lễ.
Bài giải
Giá tiền 1 kg cam ngày thường là:
100 000 : 2,5 = 40 000 (đồng)
Giá tiền 1 kg cam ngày lễ là:
100 000 : 2 = 50 000 (đồng)
Giá tiền mua cam ngày thường bằng số phần trăm giá ngày lễ là:
40 000 : 50 000 = 0,8 = 80%
Đáp số: 80%
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: