Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CTST Bài 86: Em làm được những gì? - Trung bình

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Thông hiểu
    Một người đi xe máy từ nhà đến quận với quãng đường 14,4 km. Người đó xuất phát từ nhà lúc 13 giờ 30 phút và lên đến huyện lúc 14 giờ kém 6 phút.

    Vậy vận tốc của người đó là 36 km/h.

    Đáp án là:

    Vậy vận tốc của người đó là 36 km/h.

     Bài giải

    Đổi 14 giờ kém 6 phút = 13 giờ 54 phút 

    Thời gian người đó đi từ nhà đến quận là:

    13 giờ 54 phút - 13 giờ 30 phút = 24 phút = 0,4 giờ

    Vận tốc của người đó là:

    14,4 : 0,4 = 36 (km/h)

    Đáp số: 36 km/h.

  • Câu 2: Thông hiểu
    Một máy bay bay với vận tốc 860 km/giờ được quãng đường 2 150 km. Hỏi máy bay đến nơi lúc mấy giờ, nếu nó khởi hành từ 8 giờ 45 phút?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Thời gian máy bay bay trên quãng đường là:

    2 150 : 860 = 2,5 (giờ) = 2 giờ 30 phút

    Máy bay đến nơi lúc:

    8 giờ 45 phút + 2 giờ 30 phút = 11 giờ 15 phút

    Đáp số: 11 giờ 15 phút.

  • Câu 3: Nhận biết
    Hoàn thành bảng sau:
    s (km)v (km/giờ)t (giờ)
    261604,35
    78392
    96402,4 
    Đáp án là:
    s (km)v (km/giờ)t (giờ)
    261604,35
    78392
    96402,4 
  • Câu 4: Thông hiểu
    Một người đi bộ, khởi hành lúc 7 giờ tại xã A và đến xã B lúc 8 giờ 45 phút, biết quãng đường từ A đến B dài 7km. Hỏi người đó đi với vận tốc bằng bao nhiêu?

    Người đó đi với vận tốc bằng 4km/h.

    Đáp án là:

    Người đó đi với vận tốc bằng 4km/h.

    Thời gian người đo đi trên quãng đường AB là:

    8 giờ 45 phút - 7 giờ = 1 giờ 45 phút = 1,75 giờ

    Vạn tốc của người đó là:

    7 : 1,75 = 4 (km/h)

    Đáp số: 4 km/h.

  • Câu 5: Vận dụng
    Cô Hồng đi xe đạp từ A đến B với vận tốc 12 km/giờ. Biết quãng đường AB dài 18km và cô Hồng xuất phát từ A lúc 6 giờ 20 phút. Hỏi đến 7 giờ 40 phút, cô Hồng còn cách B bao nhiêu ki-lô-mét?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Thời gian từ 6 giờ 20 phút đến 7 giờ 40 phút là:

    7 giờ 40 phút - 6 giờ 20 phút = 1 giờ 20 phút = \frac{4}{3} giờ

    Quãng đường cô Hồng đã đi là:

    12\times\frac{4}{3}=16 (km)

    Đến 7 giờ 40 phút, cô Hồng cách B số ki-lô-mét là:

    18 - 16 = 2 (km)

    Đáp số: 2 km.

  • Câu 6: Thông hiểu
    Một người đi xe máy từ 7 giờ 42 phút đến 11 giờ 18 phút với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường người đó đi được.

    Quãng đường người đó đi được là 153 km.

    Đáp án là:

    Quãng đường người đó đi được là 153 km.

     Bài giải

    Thời gian người đó đi trên quãng đường là:

    11 giờ 18 phút - 7 giờ 42 phút = 3 giờ 36 phút = 3,6 giờ 

    Quãng đường người đi được là:

    42,5 x 3,6 = 153 (km)

    Đáp số: 153 km.

  • Câu 7: Thông hiểu
    Một xe máy đi từ A đến B với quãng đường 120 km trong 2,5 giờ. Hỏi vận tốc trung bình của xe máy là bao nhiêu km/h?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Vận tốc trung bình của xe máy là:

    120 : 2,5 = 48 (km/h)

    Đáp số: 48 km/h.

  • Câu 8: Thông hiểu
    Một ca nô đi với vận tốc 24 km/giờ. Hỏi sau bao nhiêu phút ca nô đi được quãng đường dài 9 km?

    Vậy sau 22,5 phút ca nô đi được quãng đường dài 9 km.

    Đáp án là:

    Vậy sau 22,5 phút ca nô đi được quãng đường dài 9 km.

     Bài giải

    Thời gian ca nô đi quãng đường dài 9 km là:

    9 : 24 = 0,375 (giờ) = 22,5 phút

    Đáp số: 22,5 phút.

  • Câu 9: Thông hiểu
    Một ô tô đi từ Hà Nội lúc 6 giờ 15 phút và đến Hải Phòng lúc 8 giờ 56 phút. Giữa đường ô tô nghỉ 25 phút. Vận tốc của ô tô là 45 km/h. Tính quãng đường từ Hà Nội đến Hải Phòng.

    Quãng đường từ Hà Nội đến Hải Phòng là 102 km.

    Đáp án là:

    Quãng đường từ Hà Nội đến Hải Phòng là 102 km.

     Bài giải

    Thời gian ô tô đi trên quãng đường không kể nghỉ là:

    8 giờ 56 phút - 6 giờ 15 phút - 25 phút = 2 giờ 16 phút = \frac{34}{15} giờ

    Quãng đường từ Hà Nội đến Hải Phòng là:

    45 x \frac{34}{15} = 102 (km)

    Đáp số: 102 km.

  • Câu 10: Nhận biết
    Một vận động viên bi với vận tốc 2 m/giây có nghĩa là trong 1 giây vận động viên đó bơi được ...... m.

    Trong 1 giây vận động viên đó bơi được 2 m.

    Đáp án là:

    Trong 1 giây vận động viên đó bơi được 2 m.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (20%):
    2/3
  • Thông hiểu (70%):
    2/3
  • Vận dụng (10%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo