Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Bài kiểm tra kiến thức Chủ đề 7 Toán lớp 5 - Nâng cao

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 12 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 12 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Vận dụng
    Một người dự định đi từ A đến B trong thời gian 3 giờ. Nhưng khi đi người đó đi với vận tốc gấp 3 lần so với vận tốc dự định. Hỏi người đó đã đi từ A đến B hết bao nhiêu thời gian?
    Hướng dẫn:

    Trên cùng một quãng đường, khi vận tốc tăng (hoặc giảm) bao nhiêu lần thì thời gian giảm (hoặc tăng) bấy nhiêu lần. 

    Vì thực tế người đó đi với vận tốc gấp 3 lần so với vận tốc dự định nên thời gian thực tế sẽ giảm đi 3 lần so với thời gian dự định.

    Vậy thời gian người đó đi từ A đến B là:

    3 : 3 = 1 (giờ)

    Đáp số: 1 giờ.

  • Câu 2: Vận dụng
    Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54 km/h. Cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/h. Sau 2 giờ ô tô và xe máy gặp nhau tại C. Tính tổng quãng đường hai xe đi được đến khi gặp nhau.

    Tổng quãng đường hai xe đi được đến khi gặp nhau là 180km.

    Đáp án là:

    Tổng quãng đường hai xe đi được đến khi gặp nhau là 180km.

     Bài giải

    Quãng đường ô tô đi từ A đến C là:

    54 x 2 = 108 (km)

    Quãng đường xe máy đi từ B đến C là:

    36 x 2 = 72 (km)

    Tổng quãng đường hai xe đi được đến khi gặp nhau là:

    108 + 72 = 180 (km)

    Đáp số: 180 km.

  • Câu 3: Nhận biết
    Điền vào ô trống.

    Đặt tính rồi tính.

    -\begin{matrix} 3 \ \text{ngày} \ 58 \text{ giờ} \\ \underline{ 1 \ \text{ngày} \ 19 \text{ giờ} }\end{matrix}
    2 ngày 39 giờ
    Đáp án là:

    Đặt tính rồi tính.

    -\begin{matrix} 3 \ \text{ngày} \ 58 \text{ giờ} \\ \underline{ 1 \ \text{ngày} \ 19 \text{ giờ} }\end{matrix}
    2 ngày 39 giờ
  • Câu 4: Nhận biết
    Chọn đáp án đúng.

    Tính: 5 phút 30 giây x 8

    Hướng dẫn:

     Ta có: 5 phút 30 giây x 8 

    = 40 phút 240 giây

    = 44 phút

  • Câu 5: Vận dụng
    Trên cùng quãng đường 21 km, ô tô đi hết 24 phút còn xe máy đi hết 36 phút. Hỏi vận tốc xe nào lớn hơn và lớn hơn bao nhiêu ki-lô-mét?

    Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.

    Đáp án là:

    Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.

    Đổi 24 phút = 0,4 giờ; 36 phút = 0,6 giờ

    Vận tốc của ô tô là:

    21 : 0,4 = 52,5 (km/h)

    Vận tốc của xe máy là:

    21 : 0,6 = 35 (km/h)

    Vậy vận tốc của ô tô lớn hơn xe máy số ki-lô-mét là:

    52,5 - 35 = 17,5 (km/h)

  • Câu 6: Vận dụng
    Trên quãng đường AB, một xe máy đi với vận tốc 44 km/h thì mất 2 giờ 30 phút. Nếu một ô tô đi với vận tốc gấp rưỡi xe máy thì mất bao lâu?

    Thời gian ô tô đi trên quãng đường AB là 100 phút.

    Đáp án là:

    Thời gian ô tô đi trên quãng đường AB là 100 phút.

     Bài giải

    Đổi 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ

    Độ dài quãng đường AB là:

    44 x 2,5 = 110 (km)

    Vận tốc của ô tô là:

    44 x 1,5 = 66 (km/h)

    Thời gian ô tô đi trên quãng đường AB là:

    110 : 66 = \frac{5}{3} giờ = 100 phút

    Đáp số: 100 phút.

  • Câu 7: Vận dụng
    Một cái bể dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài 4 m, chiều rộng 3,5 m và chiều cao 3 m. Trong bể, người ta quét xi măng mặt đáy và bốn mặt xung quanh, mỗi mét vuông hết 1,5 phút. Hỏi phải mất bao nhiêu thời gian để quét xi măng xong cái bể đó?

    Thời gian để quét xi măng xong cái bể là 88,5 phút.

    Đáp án là:

    Thời gian để quét xi măng xong cái bể là 88,5 phút.

     Bài giải

    Diện tích bốn mặt xung quanh là:

    (4 + 3,5) x 2 x 3 = 45 (m2)

    Diện tích quét xi măng là:

    45 + 4 x 3,5 = 59 (m2)

    Thời gian để quét xi măng xong cái bể là:

    59 x 1,5 = 88,5 (phút)

    Đáp số: 88,5 phút.

  • Câu 8: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một đội công nhân chuyển gạo vào 2 kho. Thời gian chuyển gạo vào kho thứ nhất là 5 giờ 28 phút, thời gian chuyển gạo vào kho thứ hai nhanh gấp 2 lần so với kho thứ nhất. Hỏi đội công nhân đó chuyển gạo vào hai kho hết bao nhiêu thời gian?

    Thời gian đội công nhân chuyển gạo vào hai kho là 8 giờ 12 phút.

    Đáp án là:

    Một đội công nhân chuyển gạo vào 2 kho. Thời gian chuyển gạo vào kho thứ nhất là 5 giờ 28 phút, thời gian chuyển gạo vào kho thứ hai nhanh gấp 2 lần so với kho thứ nhất. Hỏi đội công nhân đó chuyển gạo vào hai kho hết bao nhiêu thời gian?

    Thời gian đội công nhân chuyển gạo vào hai kho là 8 giờ 12 phút.

     Bài giải

    Do thời gian chuyển gạo vào kho thứ thứ hai nhanh gấp 2 lần so với kho thứ nhất. Tức là thời gian chuyển gạo vào kho thứ hai bằng một nửa thời gian chuyển gạo vào kho thứ nhất.

    Thời gian chuyển gạo vào kho thứ hai là:

    5 giờ 28 phút : 2 = 2 giờ 44 phút

    Thời gian đội công nhân chuyển gạo vào hai kho là: 

    5 giờ 28 phút + 2 giờ 44 phút = 8 giờ 12 phút

    Đáp số: 8 giờ 12 phút.

  • Câu 9: Thông hiểu
    Hồng đi xe đạp đến nhà Hà chơi. Cả đi và về là 5km trong thời gian 40 phút.

    Vậy vận tốc của bạn Hồng là 125 m/phút.

    Đáp án là:

    Vậy vận tốc của bạn Hồng là 125 m/phút.

     Bài giải

    Quãng đường từ nhà Hồng đến nhà Hà là:

    5 : 2 = 2,5 (km) = 2 500 m

    Thời gian Hồng đến nhà Hà là:

    40 : 2 = 20 phút

    Vận tốc của Hồng là:

    2 500 : 20 = 125 (m/phút)

    Đáp số: 125 m/ phút

  • Câu 10: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Dấu thích hợp điền vào chỗ chấm là:

    18 giờ 3 phút ...... 18 giờ rưỡi

    Hướng dẫn:

    Ta có: 18 giờ 3 phút = 18,05 giờ

    18 giờ rưỡi = 18,5 giờ

    Vì 18,05 giờ < 18,5 giờ nên 18 giờ 3 phút < 18 giờ rưỡi

  • Câu 11: Vận dụng
    Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B dài 75 km. Một người đi xe máy hết quãng đường đó trong 2 giờ. Một ô tô đi hết quãng đường đó trong 1 giờ 30 phút. Hỏi vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc của người đi xe máy bao nhiêu km/giờ?

    Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc của người đi xe máy 12,5 km/giờ.

    Đáp án là:

    Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc của người đi xe máy 12,5 km/giờ.

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    Vận tốc của xe máy là:

    75 : 2 = 37,5 (km/h)

    Vận tốc của ô tô là:

    75 : 1,5 = 50 (km/h)

    Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe máy alf:

    50 - 37,5 = 12,5 (km/h)

    Đáp số: 12,5 km/h.

  • Câu 12: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Lễ kỉ niệm 100 năm ngày sinh của Bác Hồ được tổ chức vào năm 1990. Hỏi năm sinh của Bác Hồ thuộc thế kỉ nào?

    Mục này có hình ảnh của:

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (17%):
    2/3
  • Thông hiểu (25%):
    2/3
  • Vận dụng (58%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo