Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CTST Bài 86: Em làm được những gì? - Nâng cao

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Vận dụng
    Trên cùng quãng đường 21 km, ô tô đi hết 24 phút còn xe máy đi hết 36 phút. Hỏi vận tốc xe nào lớn hơn và lớn hơn bao nhiêu ki-lô-mét?

    Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.

    Đáp án là:

    Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.

    Đổi 24 phút = 0,4 giờ; 36 phút = 0,6 giờ

    Vận tốc của ô tô là:

    21 : 0,4 = 52,5 (km/h)

    Vận tốc của xe máy là:

    21 : 0,6 = 35 (km/h)

    Vậy vận tốc của ô tô lớn hơn xe máy số ki-lô-mét là:

    52,5 - 35 = 17,5 (km/h)

  • Câu 2: Vận dụng
    Chọn đáp án đúng.

    Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

    Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.

    Đáp án là:

    Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

    Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.

     Bài giải

    Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:

    7 giờ 10 phút - 6 giờ 55 phút - 10 phút = 5 phút = 300 giây

    Vận tốc đi bộ của Lan là:

    450 : 300 = 1,5 (m/giây)

    Đáp số: 1,5 m/giây.

  • Câu 3: Thông hiểu
    Một ô tô đi trong 1 giờ 30 phút đầu với vận tốc 48 km/giờ và 1 giờ 30 phút sau với vận tốc 56 km/giờ. Hỏi ô tô đã đi được quãng đường dài bao nhiêu ki-lô-mét?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    Trong 1,5 giờ đầu ô tô đi được:

    48 x 1,5 = 72 (km)

    Trong 1,5 giờ sau ô tô đi được:

    56 x 1,5 = 84 (km)

    Ô tô đã đi được quãng đường là:

    72 + 84 = 156 (km)

    Đáp số: 156 km.

  • Câu 4: Thông hiểu
    Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1 250 m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị km/giờ.
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Vận tốc của xe máy là:

    1 250 : 2 = 625 (m/phút) = 37,5 km/giờ

    Đáp số: 37,5 km/giờ.

  • Câu 5: Vận dụng
    Một đoàn tàu dài 200 m đi qua một cây cầu dài 1 600 m với vận tốc 60 km/giờ. Tính thời gian đoàn tàu đó đi hết cây cầu.
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Quãng đường đoàn tàu đi là:

    1 600 + 200 = 1 800 (m)

    Đổi 1 800 m = 1,8 km

    Thời gian đoàn tàu đi hết cây cầu đó là:

    1,8 : 60 = 0,03 giờ = 1,8 phút

    Đáp số: 1,8 phút.

  • Câu 6: Nhận biết
    Số?

    54 km/h = 15m/s

    8 m/s = 28,8 km/h

    Đáp án là:

    54 km/h = 15m/s

    8 m/s = 28,8 km/h

  • Câu 7: Vận dụng
    Bác Hà đi xe đạp từ nhà với vận tốc 12 km/giờ và hết 1 giờ 30 phút thì đến ga tàu hỏa. Sau đó bác Hà đi tiếp bằng tàu hỏa mất 2 giờ 45 phút thì đến tỉnh A. Biết rằng vận tốc tàu hỏa là 40 km/giờ. Tính quãng đường từ nhà Hà đến tỉnh A.
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    2 giờ 45 phút = 2,75 giờ

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến ga tàu là:

    12 x 1,5 = 18 (km)

    Quãng đường bác đi tàu hỏa là:

    40 x 2,75 = 110 (km)

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến tỉnh A là:

    18 + 110 = 128 (km)

    Đáp số: 128 km.

  • Câu 8: Vận dụng
    Một người dự định đi từ A đến B trong thời gian 3 giờ. Nhưng khi đi người đó đi với vận tốc gấp 3 lần so với vận tốc dự định. Hỏi người đó đã đi từ A đến B hết bao nhiêu thời gian?
    Hướng dẫn:

    Trên cùng một quãng đường, khi vận tốc tăng (hoặc giảm) bao nhiêu lần thì thời gian giảm (hoặc tăng) bấy nhiêu lần. 

    Vì thực tế người đó đi với vận tốc gấp 3 lần so với vận tốc dự định nên thời gian thực tế sẽ giảm đi 3 lần so với thời gian dự định.

    Vậy thời gian người đó đi từ A đến B là:

    3 : 3 = 1 (giờ)

    Đáp số: 1 giờ.

  • Câu 9: Vận dụng
    Một con rái cá có thể bơi với vận tốc 25,2 km/giờ. Một con ngựa chạy với vận tốc 5,5 m/giây. Hỏi trong 1 phút, con nào di chuyển được quãng đường dài hơn và dài hơn bao nhiêu mét?
     
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Ta có:

    25,2 km/giờ = (25 200 : 60) m/phút = 420 m/phút

    5,5 m/giây = 330 m/phút

    Vì 420 m/phút > 330 m/ phút nên con rái cá di chuyển quãng đường dài hơn.

    Con rái cá di chuyển quãng đường dài hơn số mét là:

    420 - 330 = 90 (m)

    Đáp số: 90 m.

  • Câu 10: Vận dụng
    Cô Hồng đi xe đạp từ A đến B với vận tốc 12 km/giờ. Biết quãng đường AB dài 18km và cô Hồng xuất phát từ A lúc 6 giờ 20 phút. Hỏi đến 7 giờ 40 phút, cô Hồng còn cách B bao nhiêu ki-lô-mét?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Thời gian từ 6 giờ 20 phút đến 7 giờ 40 phút là:

    7 giờ 40 phút - 6 giờ 20 phút = 1 giờ 20 phút = \frac{4}{3} giờ

    Quãng đường cô Hồng đã đi là:

    12\times\frac{4}{3}=16 (km)

    Đến 7 giờ 40 phút, cô Hồng cách B số ki-lô-mét là:

    18 - 16 = 2 (km)

    Đáp số: 2 km.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (10%):
    2/3
  • Thông hiểu (20%):
    2/3
  • Vận dụng (70%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo